Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Vấn đề nhỏ về Tiêu xin anh em miền bắc giúp đỡ

rated by 0 users
This post has 82 Replies | 8 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aotuong:

Uống vài ngụm bia thong thả mà chờ đợi để thưởng thức các bác ơi! Sắp đến giờ khai mạc rồi!

Mời Beer Beer Beer Beer Beer Beer Beer Beer Beer Beer

Beer Beer Beer Beer Beer Beer Beer Beer Beer Beer Beer

Beer  Beer Beer Beer Beer Beer Beer Beer Beer Beer Beer Beer

ặc ặc. bia nhiều thế kia uống hết có mà say bí tỉ anh ơi sao mà tối nay xem được chứ. Em cũng đang ngóng trông bài của anh Lee đây. Uống ít ít thôi tối nay dưỡng sức mà xem nữa. anh AoTuong  mời ác quá, kiểu này chưa uống mà đã xỉn rồi. hà hà BeerBeer

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
10 + 11 + 12 cốc bia. kiểu này để anh lee thổi xong mời ảnh luôn. 1 mình chiến sao hết được anh aotuong. Stick out tongue
Tre Việt Nam. Yahoo: cay_tre_vn_198 Mục tiêu: " Trên Đường Chiến Thắng"
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Uống vài ngụm bia thì được , chớ uống nhiều thì ngủ mất hoặc say ngất thì còn nghe được gì...lại tưởng nghe Lý kéo chài dân ca Nam bộ .
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Mời các bác ghé qua đây xem video dùm em

http://damsan.net/forums/59971/ShowThread.aspx#59971

gửi sonlt49 :

Em thực hiện bài này còn rất nhiều sơ suất, đặc biệt hôm qua em không thể mượn thêm được cái camera thứ 2 để quay song song như đã hứa với thầy, mong thầy thông cảm dùm em, video này xem xong xin thầy đừng thất vọng, nếu có thể mong thầy góp ý để em hoàn thiện hơn.

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Có vấn đề gì mà anh em chờ mãi ...từ ngày 13 10 đến nay vẫn không được nghe , xem leehonso thể hiện tiêu với bài Vũ khúc Thổ nhĩ kỳ ?
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Ai cũng đã xem mà có mình bác là chưa xem thôi . Leehonso đã đưa cái đường dẫn qua topic đó từ mấy ngày nay rồi bác ạ .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Chắc là trục trặc kỹ thuật nên mãi đến hôm nay leehonso vẫn chưa đưa lên được Vũ khúc Thổ nhĩ kỳ hay là thể hiện ở mục nào , ai biết chỉ giúp để mọi người xem , nghe nhé .
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Bác Leehonso đã post lâu rồi nhưng dẫn sang một topic khác mang tên là "Rondo alla Turca (chapter III) gửi bác Chapi nghe chơi!"

Em post lại để thầy tiện theo dõi và cho nhận xét.

[youtube:oIm_TQVHItg]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Gửi sonlt49 :

Thầy cũng lớn tuổi như cha mẹ em vậy nên việc không rành vi tính là đương nhiên thôi, bài Turkish March này em đã gửi theo link này vào ngày 14-10-2010 rồi, xin thầy kiểm tra lại bằng cách nhấn vào hàng chữ mờ có dòng kẻ ở chân sau đây :

Như đã nói ở bài trước, em chỉ muốn nhắc lại là "Em thực hiện bài này còn rất nhiều sơ suất, đặc biệt hôm đó em không thể mượn thêm được cái camera thứ 2 để quay song song như đã hứa với thầy, mong thầy thông cảm dùm em, video này xem xong xin thầy đừng thất vọng, nếu có thể mong thầy góp ý để em hoàn thiện hơn"

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
anh lee có tinh thần cầu thị cao quá. học tập, Yes
Tre Việt Nam. Yahoo: cay_tre_vn_198 Mục tiêu: " Trên Đường Chiến Thắng"
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
leehonso:

Gửi sonlt49 :

Thầy cũng lớn tuổi như cha mẹ em vậy nên việc không rành vi tính là đương nhiên thôi, bài Turkish March này em đã gửi theo link này vào ngày 14-10-2010 rồi, xin thầy kiểm tra lại bằng cách nhấn vào hàng chữ mờ có dòng kẻ ở chân sau đây :

Như đã nói ở bài trước, em chỉ muốn nhắc lại là "Em thực hiện bài này còn rất nhiều sơ suất, đặc biệt hôm đó em không thể mượn thêm được cái camera thứ 2 để quay song song như đã hứa với thầy, mong thầy thông cảm dùm em, video này xem xong xin thầy đừng thất vọng, nếu có thể mong thầy góp ý để em hoàn thiện hơn"

Bác khiêm tốn quá, bài này quá thành công rồi.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Mãi đến hôm nay 23 10 2010 tôi mới tìm thấy trên trang 4 ...đúng là tôi mới làm quen máy vi tính nên bị hạn chế không hiểu biêt có từng trang . trước hết tôi chúc mừng bạn leehonso có một tinh thần say sưa với cây tiêu 10 lỗ để thể hiện bản Vũ khúc Thổ nhĩ kỳ . Qua đây cho tôi hỏi tên thường gọi của bạn LEEHONSO và bạn ấy đang công tác ở nghành nào ? Không biết ở trong Sài gòn ( các tỉnh phía nam ) có bao nhiêu bạn biết sử dụng tiêu như bạn leehonso ? Ở cơ quan , đơn vị nào có được hạt nhân như leehonso thì cũng phải tự hào và giành thời gian ngoài chuyên môn chính ra còn giành một số thời gian để cho  bạn ấy thả hồn vào nghệ thuật thổi tiêu ,sáo . Đây cũng là động lực góp phần thúc đẩy tới nhiều bạn trong phong trào yêu thích tiêu ,sáo nhạc cụ truyền thống Việt nam .

Bản nhạc Vũ khúc Thổ nhĩ kỳ là một bản nhạc có tốc độ nhanh ( nốt đen bằng 126 ) , phần nửa bài là gam thứ và phần nửa bài chuyển sang gam trưởng cho đến kết thúc bản nhạc , trong bài có nhiều nốt thăng giáng bất thường và thay đổi tình cảm sắc thái như to , nhỏ , vừa phải .. ở nhiều đoạn nhạc . Để thể hiện tương đối tốt bản nhạc này đòi hỏi người tham gia trình tấu các loại nhạc cụ như piano , sáo tây cũng phải bỏ lắm công phu để luyện tập mới thành công

Chỉ một đoạn ống trúc đơn sơ , chế thành cây tiêu với 10 lỗ bấm mở các ngón tay , Bạn leehonso thể hiện tương đối thuần thục ,  nhưng nếu bạn vận dụng và nghiên cứu kỹ tình cảm sắc thái của bản nhạc như tôi đã nêu một số nét bên trên thì còn thể hiện hay hơn nữa .

Qua đây tôi vẫn nhắc nhở các bạn lưu ý khi thể hiện nhạc cụ truyền thống Việt nam nói chung trong đó có tiêu, sáo ... phải có cái hồn của dân tộc Việt ở trong từng ngón bấm mở và phải biết kìm nén hơi lúc mạnh lúc nhẹ , vững vàng không sợ bị hững hụt hơi .

Mong các bạn tập nhiều đân ca Việt nam như Ru con (dân ca Nam bộ ) rồi sẽ thấy tiếng sáo , tiếng tiêu của mình hay lên nhiều  , Kinh nghiệm của cố nghệ sĩ Đinh Thìn cho chúng ta thấy ông đã phải bao nhiêu năm tháng nghiên cứu ,  sống chung với dân  ca , đặc biệt là dân ca chèo mới có được tiếng sáo hay như thế kể cả trong sáng tác ,Những tác phẩm của ông như Trên đường chiến thăng , Tiếng gọi mùa xuân ..vv đều đượm hồn dân tộc Việt nam .

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Cho tôi hỏi : tại sao hôm trước tôi đọc ở damsan chữ to , mà bây giờ mở ra đọc thấy chữ nhỏ xíu ? Làm cách nào cho trang chữ đó to lên để dễ đọc ?
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

sonlt49:
Cho tôi hỏi : tại sao hôm trước tôi đọc ở damsan chữ to , mà bây giờ mở ra đọc thấy chữ nhỏ xíu ? Làm cách nào cho trang chữ đó to lên để dễ đọc ?

Dạ theo em biết thì có 2 cách để xem trình duyệt web có chữ to lên:

1. Cách thứ nhất: là thầy chỉnh độ phân giải của máy tính lại

+ Trở về màn hình desktop (hình nền)

+ Nhấp chuột phải ----> chọn dòng cuối cùng (chữ properties)

+ Sau đó chọn setting (tab setting)

+ Chỗ chữ screen resolution ---> kéo mũi tên về phía bên trái càng nhiều thì chữ càng lớn.

2. Cách 2 là chỉnh về mặc định ban đầu của internet explorer

+ Mở internet lên (biểu tượng mà thầy thường hay vào mạng đó)

+ Phía trên bên trái có chữ Tool ----> chọn Internet Option ----> Advanced ----> Góc phía dưới bên phải có chữ reset

+ Nhấp vào chữ reset ---> chọn ok.

Photobucket

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

sonlt49:

Cách đơn giản nhất là thế này thầy ạ:

Dùng cho cả trình duyệt web Firefox và Internet Explore

Thầy giữ chặt phím Ctrl và sau đó ấn phím + một lần để phóng to, vẫn giữ phím Ctrl ấn phím + tiếp thì to nữa (phím + nằm cùng phím với dấu = )

Thầy muốn nhỏ lại thì lại ấn giữ phím Ctrl sau đó ấn phím - ấn một lần sẽ nhỏ lại, nhiều lần thì càng nhỏ hơn.

Đó là cách phóng to cả trang web.

Còn phóng to riêng chữ thì:

Với firefox : ở thanh trên cùng, thẻ thứ 3, : click vào View (hiển thị)  chọn " zoom text only" (chỉ thu phóng văn bản) sau đó chọn "zoom in" (phóng to) 

Với  Internet explore vào view => text size => larger (to hơn) hoặc largest  (to nhất)

Page 4 of 6 (83 items) « First ... < Previous 2 3 4 5 6 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net