Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

PHÁT HUY TRƯỜNG PHÁI SỐ CỦA NINJA! *_*

rated by 0 users
This post has 326 Replies | 13 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Thật ra trường phái ninja là trường phái "mọi rợ", nó chỉ là "mì ăn liền" đáp ứng nhu cầu của một thời "tuổi trẻ nông nỗi" của tui, tức là, nó là thứ để bỏ bụng khi bạn đói lòng thôi (ăn nhiều đi rồi biết). Còn khi "khẩu vị" của bạn lên cao, bạn sẽ nhận thấy rằng nó không thể đáp ứng được nữa. Chính lúc đó bạn sẽ tự biết tìm cách để làm sao có được những món ngon hơn, bổ hơn (bỏ công sức nhiều hơn chứ không chỉ đơn giản là chế nước sôi và "xực"). Chân trời âm nhạc còn rộng mở, sức sáng tạo của con người là không giới hạn; không chỉ đơn giản học nhạc lí là để đọc nhạc thôi đâu. Chúc các bạn sớm tìm ra con đường cho mình nhé.
Dụng lực đả lực
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Quá chính xác luôn !!!Yes

:.>>.:...:..Một đời sống gió cô đơn quá'....:.... ;.:...:.....Biết đến khi nào mới có đôi..:::...:. ....:::....Nhìn trăng kia qua mặt nước.::...: :::>>..Chỉ là ảo ảnh trong hư vô..:..:::... ;.....>>Qing Song......吕 青 松 .:..: Chắc ế tới già luôn quá
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Thực ra số lượng nhạc số mình còn gấp 4 lần thế này. Không Biết bài (Turkey March) cũng đã dịch số luôn rồi. Mình dịch nhiều như vậy là để cho khi nhìn vào note nhạc đọc note cho nhanh (vừa giúp các bạn mới vào có dịp thổi các bài yêu thích. Nghe có thể ra giai dieu bài hát đó (chứ ko đúng lắm đâu).

Dù luyện như thế nào thì khi nhận ra thực tế là phải luyện bài bản thôi. Ngay cả bac saotruc cũng đâu phải ngay từ nhỏ là được luyện bài bản đâu. Ý mình là khi đến trình độ nhất định, người ta sẽ phải chuyển qua cách luyện riêng mình để có thể phat triển hơn nữa. Broken Heart

Muốn thành công thì phải khổ luyện dù ở bât cứ lĩnh vực nào đi nữa. Hjhj

Photobucket

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

phong ba tình đời 

1 1 1 5'/ 6' 6' 5' 6' 1 2 1 5

5 3-2 2 2/ 2 3 3 2 1 6'-5' 6' 1

1 6'-5' 5' 4'/ 4' 5' 6' 5' 6' 2 1 6' 

{ 1 2 1 5/ 5 3 2 1 2 3 4 5} lời 1

{ 1 2 1 5/ 5 3 2 1 2 6' 1 6'-5'} lời 2

ĐK
1 6'-5' 5' 5' 6' 5' 1/ 2 1 2 3 5

5 3-2 2 3 2 6' 1/ 6' 5' 6' 2 1 

1 6-5 5 6 1 2/ 6' 6' 6' 5' 4' 5'-6' 5'

5 3-2 2 3 2 6' 6' 6' 1 6' 5'-4'/ '6' 5' 5'

5'-4' 6' 1 6'-5' 

Photobucket

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Em không hiểu sao mọi người phản đối cách viết " trường phái của ninja" như thế. Ai cũng có cách học của riêng mình, nhạc lý đâu có dễ học chứ, đọc hoa cả mắt mà nhiều khi chẳng hiểu, trình độ của mỗi người thì lại là khác nhau, có phải ai cũng được học bài bản tử tế băt đầu từ nhạc lý, rành nhạc lý rùi mới bắt đầu vào tập sáo đâu. Có khi hiểu nhưng chưa chắc đã thổi được sáo, tâm lý những người mới bắt đầu học sáo cũng rất nản nếu như cả 1 quãng thời gian họ chỉ học nhạc lý trước, sau đó mãi mà chưa thổi được tẹo nào, điều đó khiến cho họ dễ nản lòng hơn với sáo. Như mọi người cũng đã nói, sau khi đã thành thạo được một số bài họ thích, chắc chắn họ sẽ muốn chuyên sâu hơn, khi đó học nhạc lý dần dần vẫn chưa muộn mà. Nên em nghĩ mọi người không nên phản đối quá về việc viết theo kiểu số của ninja, vì cách đó có thể sẽ giúp nhiều người không bỏ dở giữa chừng khi phải học nhạc lý trước.

Anh aotuong à, em ủng hộ anh, mong anh tiếp tục những tâm huyết của anh!

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Nhiều bạn bảo không học nhạc lý vì nhạc lý khó quá, "nhìn hoa cả mắt mà nhiều khi chẳng hiểu". Mình nghĩ các bạn nên xem lại. Nếu bạn học và nghiên cứu sâu nhạc lý thì nó đúng là khó thật, nhưng một chút nhạc lý cơ bản thì rất dễ, cái chính là các bạn ngại học thôi. So với những gì các bạn đã học như toán, lý, hóa, anh, sinh,... thì nhạc lý cơ bản chỉ là chuyện nhỏ. Các bạn cứ học nhạc lý đi, đến khi học tạm ổn rồi, nhìn lại, các bạn sẽ thấy nhạc lý cơ bản thật đơn giản và dễ hiểu. 

Tuy nhiên mình không phủ nhận rằng, cách ghi nhạc bằng số như trên cũng giúp ích cho các bạn chưa quen, nhất là khi cảm âm. Nhiều lúc mình nghe nhạc nhưng lười ký âm chính xác nên vẫn dùng cách ghi như vậy. 

Mong các bạn quan tâm hơn đến vấn đề học nhạc lý nhé. Không khó đâu.

Hãy thử một lần đi, các bạn sẽ thích ngay mà  .

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Cũng đơn giản mà!

1, Nhớ tên các lỗ trên sáo, bình thường thì chỉ có 6 lỗ thôi.

2, Nhớ vị trí các nốt trên sheet nhạc, đâu có khó, ban đầu chỉ nhớ một vài nốt làm mốc, vd như là do1, sol, do2, sol2.... nhìn nhiều sẽ quen.

Nếu là mình, vì không rành nhạc lý, việc ghi nhịp bằng các nốt đen, nốt trắng, móc đơn, móc kép... gì đó rất khó khăn. Khi thích một bài nhạc nào đó mà chưa có sheet nhạc rõ ràng, mình phải tự mò ra nốt, bí quá thì viết luôn tên các nốt do re mi fa sol la si rồi nghe nhạc mẫu mà thổi theo.

Tốt nhất là tập trên sheet đàng hoàng. Tập lâu dần cũng quen hết thôi!

** Quê hương là con đò nhỏ *** Êm đềm khua nước ven sông ***** Quê hương là đêm trăng tỏ ****** Hoa cau rụng trắng ngoài thềm
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Chài. Ku ninja giờ được vinh danh lên sử xanh rồi. được gọi là trường phái ninja. hehe.

Lúc nào khai tông lập phái, nhận đệ tử thế. 

Ta đây cũng chả biết nhạc lý gì sất , đành đi theo cái cách hoang dã, rừng rú và mọi rợ để chơi thôi. ngó vào mấy cái đống đó là hoa mắt, đuối lun. 

Bàn luận về chuyện này thì ta ko có ý kiến. ngồi hóng thôi. Big Smile

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Cái trường phái rừng rú này hay ah, giúp cho anh em mới ko biết nhạc lý thổi dc bài nhạc mình thích ,

Nếu tập dc kỷ thuật hợp lý thì thổi ko thua gì người nhìn sheet đâu ah .

@Ninja : khi nào lập phái cho em 1 chân đệ tử nghe anh , hâm mộ lâu rồi 

Bạn có thể ghi dùm mình nhạc số HOA BẰNG LĂNG được ko ?
Chân thành cảm ơn

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
tieukiemgiangho:

Chài. Ku ninja giờ được vinh danh lên sử xanh rồi. được gọi là trường phái ninja. hehe.

Lúc nào khai tông lập phái, nhận đệ tử thế. 

Ta đây cũng chả biết nhạc lý gì sất , đành đi theo cái cách hoang dã, rừng rú và mọi rợ để chơi thôi. ngó vào mấy cái đống đó là hoa mắt, đuối lun. 

Bàn luận về chuyện này thì ta ko có ý kiến. ngồi hóng thôi. Big Smile

Rừng rú mọi rợ như bác thì em cũng muốn lắm =.="

Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
htt:

Cái trường phái rừng rú này hay ah, giúp cho anh em mới ko biết nhạc lý thổi dc bài nhạc mình thích ,

Nếu tập dc kỷ thuật hợp lý thì thổi ko thua gì người nhìn sheet đâu ah .

@Ninja : khi nào lập phái cho em 1 chân đệ tử nghe anh , hâm mộ lâu rồi 

Bạn có thể ghi dùm mình nhạc số HOA BẰNG LĂNG được ko ?
Chân thành cảm ơn

Có cả số tàu có lấy ko vậy?

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Nói chung đừng tranh luận về cái này nữa, mà ai thích thì cứ dùng theo kiểu lựa chọn dữ liệu mà mình thấy hợp với mình thôi.

@:Tiểu Yến ah, hôm bữa em nói anh còn bài nào nữa không post lên cho em. Anh đã hứa post lên cho em nên giờ anh gửi lên một số bài nữa nè.

Vừa có số, vừa có sheet nhạc, để anh và em chuyển dần theo sheet nhạcStick out tongue. Cũng có một vài chỗ sai sót, do anh ghi vội quá. Em vừa thổi vừa chỉnh lại cho đúng nhá.

Thanks Tiểu Yến!

Photobucket

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4
Nếu Bác Chang có lòng thì post lên số tàu đi nha. Nhưng bài đầu giải thích kiểu số tàu như thế nào, Qui định ra sao để cho em út hiểu rõ. Hay làm một bài chuyên biệt về số tàu luôn đi. Mình cũng đang nghiên cứu mà sao thấy mù mờ quá.

Photobucket

Page 4 of 22 (327 items) « First ... < Previous 2 3 4 5 6 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net