Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

SpainT xin chỉ giáo! 2 tháng < hay > 2 tuần nhỉ!

rated by 0 users
This post has 23 Replies | 0 Followers

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
alex Posted: 05-10-2010 23:11

Mới tập kéo nên kéo thử để tìm bạn chơi cùng, chia sẻ nè. Xin chém thì chém vừa thui nhà, chít liền đấy.

[YouTube:kK9nZo7l9CY]

Liên bài: Lưu thủy trường, Nhạc đuổi, Một đoạn trong bài Mưa trên phố Huế. Hì

alex_muathu@yahoo.com- " Âm nhạc là nguồn sống. Sáo trúc là đam mê!"
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Hay quá! bác post thế này thì chắc em phải trả bài cho bác thôi Big Smile lần sau bác kéo nhị thì post lên topic Nhị nhé, cho nó rôm rả.

Thực sự thì em chưa động đến mấy bài nhạc lễ như này đâu, em mới chỉ chơi mấy bài nhạc chậm chậm và dân ca thôi. Với lại bác Alex kéo nhị loại 1, em chơi loại 2 nên âm sắc đúng sai thế nào em cũng chưa dám bình phẩm, he he.

Đây phải chăng là tác phẩm nhị đầu tay của ĐamSan không vậy?

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Hay lắm Alex, phát huy thêm nhé !
Giang hồ mê chơi quên quê hương
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Hoan hô tinh thần của bác Alex.
Hải hồ không phiêu lãng Tráng tâm thành đại cuồng.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
SapinT:

Hay quá! bác post thế này thì chắc em phải trả bài cho bác thôi Big Smile lần sau bác kéo nhị thì post lên topic Nhị nhé, cho nó rôm rả.

Thực sự thì em chưa động đến mấy bài nhạc lễ như này đâu, em mới chỉ chơi mấy bài nhạc chậm chậm và dân ca thôi. Với lại bác Alex kéo nhị loại 1, em chơi loại 2 nên âm sắc đúng sai thế nào em cũng chưa dám bình phẩm, he he.

Đây phải chăng là tác phẩm nhị đầu tay của ĐamSan không vậy?

@ SpainT: ặc ặc đấy là bài đầu tiên mình kéo sau 2 tuần học đấy. Ặc, do công việc nên chưa học được thường xuyên nên tậm tịt lắm, phải kéo nhiều nữa. hì hì. Tác phẩm đầu tay của mình đấy, hè hè. Ngượng ngịu y như ngày đầu thổi sáo ý. Ẹc, SpaniT có bài nào send sang cho nó rôm rả. hè hè!

@Tuan_Anh: Đang chơi mảng nhạc dân ca: Một số bài đang tập như: Ba quan, Bèo dạt mây trôi, người ở đừng về, cò lả. Hix, có lẽ phải oánh sang nhạc trẻ kéo dễ hơn, cái món nhạc dân ca luyến láy nhiều đau hết tay.hí.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Bác thử kéo bài Ngồi tựa mạn thuyền đi, giống anh gù trong phim Áo lụa Hà Đông ý, đảm bảo rất hay! Yes

Em dạo này bị chê là hỏng tay hỏng tai nên thực sự chưa dám post clip nào cả, hu hu

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

khà khà Sapint hí hửng xin ý kiến cô Thanh Thư, kết quả méo mặt với cú nock out của cô "hỏng tay hỏng tai" luôn hê hê.

bác Alex học 2 tuần mà kéo cái bài kia, em nghi ngờ sư phụ của bác ấy là pừ rồ kéo nhị đám ma hihi. 

rề mì rề sol, la sí sí la sol , la sí rề mì rề mì sol.... haha. em còn nhớ tí tẹo cái bài đám ma được thằng bạn nó dạy từ hồi cấp 2, sau này mới biết đó là khúc lưu thủy. mà sao nó có mấy cái là lưu thủy hành vân, lưu thủy trường, rồi còn mấy cái lưu thủy nữa là sao nhỉ? cứ na ná nhau. em cũng chỉ biết là bản thân đó là nhạc cung đình xưa, rùi các cụ lôi ra làm nhạc lễ và nhạc đám ma thôi chứ chưa có hiểu rõ. mong bác nào hiểu rõ thì giải thích giùm cho em hiểu thêm chút ít.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

:)) nhắc lại sự tích ..phế nhân đấy lại buồn cười. Lúc đấy mình ngồi cạnh cô, ban đầu sapin kéo, cô cũng chẳng nói gì đâu. Nhưng mà anh chuột vừa kéo một nhát, cô la lên :" ôi, bọn này hỏng tai rồi" (BỌN NAY- tức là số nhiều- cả 2 tên nhá :)) )

Mình buồn cười quá, cười khúc khích xong rồi hỏi cô "hình như tay cũng sai nốt cô nhỉ"

-ừ, tay bọn này cũng saii nốt!

tóm lại là ...phế nhân :)) :P 

-Tương tiếu nhất thanh song lệ lạc Khởi lai bán điểm nhất châu huyền -Thời thiếu vô thanh thắng hữu thanh :D
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
ngoccuaanhoi:

khà khà Sapint hí hửng xin ý kiến cô Thanh Thư, kết quả méo mặt với cú nock out của cô "hỏng tay hỏng tai" luôn hê hê.

bác Alex học 2 tuần mà kéo cái bài kia, em nghi ngờ sư phụ của bác ấy là pừ rồ kéo nhị đám ma hihi. 

rề mì rề sol, la sí sí la sol , la sí rề mì rề mì sol.... haha. em còn nhớ tí tẹo cái bài đám ma được thằng bạn nó dạy từ hồi cấp 2, sau này mới biết đó là khúc lưu thủy. mà sao nó có mấy cái là lưu thủy hành vân, lưu thủy trường, rồi còn mấy cái lưu thủy nữa là sao nhỉ? cứ na ná nhau. em cũng chỉ biết là bản thân đó là nhạc cung đình xưa, rùi các cụ lôi ra làm nhạc lễ và nhạc đám ma thôi chứ chưa có hiểu rõ. mong bác nào hiểu rõ thì giải thích giùm cho em hiểu thêm chút ít.

Dạ thưa bác là đúng là sư phụ tui làm cái nghề đám tế lễ ạ, hè hè, nhưng không phải đám ma, phải gọi cho lịch sự là nhạc cung đình xưa chứ hay là nhạc tế chứ. hì Hì, tui chỉ học lấy bài này để phát triển sau này theo sư phụ thui. khì khì, còn nữa là học mấy khúc chèo và nhạc khác nữa. Sự phụ tui không chỉ biết có thế mà. hè hè, kéo chèo và dân ca thì ngon tuyệt luôn hí hí.

Đúng là phải có cái tay giỏi và cái tay ngon rùi, nghe bốn từ" hỏng tai, hỏng tay" mà đúng thật, từ đoạn lên dây đã phải dùng tai, dùng tay rùi, bấm lệch một chút nó khác ngay. Ví hay lắm, nói hay lắm. Khè!

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
hay thật đấy :d cao thủ
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
BB cream no.23:

:)) nhắc lại sự tích ..phế nhân đấy lại buồn cười. Lúc đấy mình ngồi cạnh cô, ban đầu sapin kéo, cô cũng chẳng nói gì đâu. Nhưng mà anh chuột vừa kéo một nhát, cô la lên :" ôi, bọn này hỏng tai rồi" (BỌN NAY- tức là số nhiều- cả 2 tên nhá :)) )

Mình buồn cười quá, cười khúc khích xong rồi hỏi cô "hình như tay cũng sai nốt cô nhỉ"

-ừ, tay bọn này cũng saii nốt!

tóm lại là ...phế nhân :)) :P 

Chém hơi bị đẹp đó nha nhóc.

Nhờ mấy câu nhận xét đó mà cô nhận dạy ký xướng âm và xử lý tác phẩm cho hai đứa. Kể ra lời chán.Stick out tongue

Hải hồ không phiêu lãng Tráng tâm thành đại cuồng.
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
em thề là nói sự thật, chỉ sự thật và không gì ngoài sự thật (I promise to tell the truth, only the truth, nothing but the truth!!) em có chém gió gì đâu :-??
-Tương tiếu nhất thanh song lệ lạc Khởi lai bán điểm nhất châu huyền -Thời thiếu vô thanh thắng hữu thanh :D
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
hnay tập kéo hát xẩm và hai điệu chèo ặc ặc khó mà dễ ...hix
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Zip it! chết : cái tội vinh_le12 hôm nọ quảng cáo sapint chơi nhị được 2 tháng kéo khá ngọt doy

giờ sapint lại ko chịu phát huy mà post bài gì đó cho anh em học hỏi đi nào

tay Alex lên nhanh quá. Chúc mừng chúc mừng

@ alex : kéo nhị đúng kiểu mấy ông đám ma, mặt mũi tỉnh bơ (người nhà thì khóc lóc - kêu đám ma) 

hít, nhìn alex kéo nhàn nhỉ, khỏi nhìn nốt, nhìn tay cứ bấm lia lịa, ko biết khi nào mình học được đây Sleep

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

em ko có tập thầy bà gì hết nên kéo hơi bị...linh tinh (chưa hiểu tý gì về nhịp của nhị hết) Big Smile. Chém em nhè nhẹ thôi, post lên để các bác sửa lỗi là chính, thu bằng máy tiếng bé chán quá, hic

[youtube:QuHbik-ViBg]

Mà em đảm bảo nhị của bác Alex không ngon bằng nhị của em đâu, post lên coi như ...khoe vậy Embarrassed

Page 1 of 2 (24 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net