Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hướng dẫn dịch giọng bản nhạc pdf bằng Foxit Phantom

rated by 0 users
This post has 3 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Bill Gate ll Posted: 04-08-2010 13:33
Vấn đề hay gặp đối với những ai thổi sáo, người hát là một vài nốt thổi không được (dưới nốt C) hoặc quá cao nên hát không tới. Trong những trường hợp này, người thối sáo và người đánh đàn phải dịch giọng sao cho phù hợp. Một số chương trình như Encore, Finale, GuitarPro đều có chức năng dịch giọng và biểu diễn lại. Nếu bản nhạc đã được soạn bằng những phần mềm đó thì quá đơn giản để dịch giọng. Với bản nhạc pdf, ta vẫn có thể dịch giọng nhưng không biểu diễn lại được, nhưng theo mình đó là một cách đơn giản và đỡ tốn thời gian cho những ai không “rãnh” để soạn lại bằng những phần mềm nêu trên.

Để làm được điều này, bạn cần sử dụng phần mềm Foxit Phantom, ở đây mình dùng phiên bản 1.0.1

Tác phẩm minh họa Bà mẹ quê – Nguyễn Duy

Tuy nhiên, mình chỉ làm ví dụ phần intro thôi, mong mọi người thông cảm.
Bài này được viết ở giọng C, mình sẽ dịch lên giọng F.

Bước 1: Mở bài Bà mẹ quê, chọn công cụ như hình.

Bước 2: Nhấp chuột dòng kẻ, một khung viền nét đứt xuất hiện.

Bước 3: Vì dịch từ giọng C -> F, nên nốt E đầu tiên sẽ là nốt A, di chuyển dòng kẻ xuống sao cho nốt đó nằm đúng vị trí nốt A. (để dòng kẻ nằm thẳng hàng, bạn nên dùng phím mũi tên đi xuống thay vì rê bằng chuột)

Bước 4: Tương tự với các ký tự còn lại. Để di chuyển nhiều ký hiệu cùng một lúc, bạn giữ phím Ctrl và chọn các ký tự cần chuyển.

Trong hình trên, bạn sẽ thấy ký hiệu nhịp 2/4, số 4 đang nằm cùng với các dòng kẻ nên bạn sẽ ko chọn được số 4 để di  chuyển. Để làm được điều này, hãy nhấp chuột phải vào dòng kẻ, chọn Set to Background, khi đó, dòng kẻ sẽ “chìm” xuống, bạn sẽ dễ dàng chọn được số 4
Một điều nữa, giọng F có dấu hóa là nốt B giáng, bạn hãy mở một file pdf nào có dấu giáng, làm như bước 1, click vào dấu đó, Copy và Paste vào bài Bà mẹ quê.

Như vậy đã hoàn thành xong. Nhờ một lần tình cờ nhấp bậy bạ nên mình “mò” được cái này, hy vọng sẽ giúp ích được cho mọi người.
Thank đã đọc bài viết. Rất mong nhận được ý kiến đóng góp.
Bill Gate ll
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Trời ạh, chiêu này thiệy là lợi hại, nhưng cũng đòi hỏi người làm phải biết về cung để ghi dấu hóa ở đầu cho đúng. Cảm ơn bác nhiều lắm !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Em chào anh Lee ! anh Lee ơi,làm ơn chỉ cho em chổ nào làm sáo tốt với lại chổ dạy thổi sáo từ căn bản với..... em mún học lắm nhưng mà không biết chổ nào  dạy tốt hếtTongue Tied  mà em cũng không biết nhiều về sáo trúc cho lắm em mún học từ căn bản hjhj...À mà anh có nhận Đệ Tử không dzậy??? nếu có cho em đăng kí 1 chổ dzí nha ^^

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

http://www.mediafire.com/file/idwwni...1.0.1.0901.rar link download Foxit phantom

sau khi cài đặt xong, chỉ cần copy file fpmkey.txt vào thư mục đã cài Foxit Phantom (theo mặc định thì sẽ là C:\Program Files\foxit software\foxit phantom).

Cách này rất là hay.

Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Page 1 of 1 (4 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net