Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Những lý do khiến bạn học thổi sáo ???

rated by 0 users
This post has 66 Replies | 6 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Em là mem mới, cả nhà cho em la liếm đóng góp bài ở đây nhá.

Em cũng ko biết vì sao mình lại học thổi sáo, cái này tới với em tình cờ thôi. 1 lần thầy giáo em hỏi cả lớp ai muốn học sáo thì thầy nhờ 1 thầy giáo bạn thầy nào đó (em ko nhớ rõ tên lắm hình như là thầy Sơn hay sao ý) lấy hộ. Thế là em đánh trống ghi tên và cuộc đời em mở ra 1 chân trời mới (nghe dramatic quá nhỉ). Những ngày đầu bập bẹ cây sáo và thổi từng bài 1 mới thấy yêu cái nhạc cụ này đến thế nào. Bình thường em toàn ở nhà 1 mình vì bố mẹ em đi làm suốt nên em làm bạn với TV, máy tính. Thời kì lấy sáo cũng chính là lúc em đang ôn thi vào ĐH (hình như em = tuổi của sapinT thì phải) nên sáo giúp em bớt căng thẳng đầu óc. Ngày vào ĐH, em cố gắng hơn trong vêệc thổi sáo và bây giờ cũng biết tàm tạm 1 số bài dễ dễ nhưng chỉ là mô phỏng đc âm thanh chứ thổi ra cho các bậc tiền bối damsan thì mất mặt lắm.

Trên đây là lí do em thổi sáo và sáo đối với cuộc đời em :D, em viết văn dốt lắm ko biết viết đầu đuôi thế nào nên mọi ng` đừng cười nha.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
hoan nghênh bạn. diễn đàn này chủ yếu là anh em chơi nghiệp dư mà. nhiều người chơi rất tốt, nhưng cũng là đi từ đầu mà lên, lúc đầu cũng như bạn cả, nên không có ngại gì đâu. bản thân mình chơi sáo cũng còn rất kém, nên chăm lên diễn đàn để học hỏi mọi người được nhiều hơn. mọi người cùng đam mê và chỉ bảo nhau cùng tiến lên mà.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Not Ranked
tiểu cầm thủ
em thì vì từ nhỏ xem phim kiếm hiệp, hay đọc truyện tranh thì nhân vật yêu thích đều biết thổi sáo nên muốn học từ thời còn bé xíu nhưng không có điều kiện, dến năm nay mới có thời gian mua 1 cây sáo tự tập thổi tò tí toe, tập với cây sáo dọc trước rồi chuyển sang sáo ngang, mà cũng mất đến nửa tiếng thì cây sáo ngang mới chịu phát ra tiếng, sau đó lại ra Tao Đàn để học tập thêm ở các anh, nhưng trình độ vẫn còn cực kì kém do mới tập đc có chừng 2 tháng :(, em vẫn đang cố gắng tự tập thổi hằng ngày ở nhà, với lại em thấy thổi sáo nhìn cũng cool hơn vài nhạc cụ khác :D
Not Ranked
tiểu cầm thủ
 vì quả thực nó giúp mình thư giãn rất nhiều.Khi tập trung thổi,mọi thứ đang stress sẽ giảm đi hẳn,từ lúc tập đến khi thổi kêu được sáo cũng cho mình rất nhiều hạnh phúc.Và đơn giản,nó là thứ nhạc cụ dân tộc mà mình thấy hay và 1 chút gì đó đam mê! :D
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Hồi trước ở KTX có thằng bạn biết thổi sáo rất hay  nhưng nó toàn thổi những bài nhạc vàng, nghe mà mất hết cả ý chí ... Idea  lúc này mới nảy sinh  là sao ta ko học thổi sáo để thổi những bài mình thích nhỉ, thật là biết đua đòi  Stick out tongue

Sáo hồi xưa có 3k 1 cây thui, thổi hư thì vứt, rẻ hơn ghi ta rất nhìu Wink

Ra tiệm sách hí hửng mà mua cuốn "Tự học sáo trong 30 ngày" với hi vọng sau 30 ngày sẽ thôi hay bá cháy Super Angry

Và sau 300 ngày cũng chưa luyện hết đc cuốn bí kíp đó [:'(]

Thế thui Cool

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

có 2 lý do em học thổi sáo :

1 là chuẩn bị cho lớp 12( em lớp 11 ruj` @@!) , em nghe nói học tú tài stress dữ lắm nên sắm sẵng cây sáo để đề phòng stress :D

2 là : lúc coi phim kiếm hiệp thấy mấy thằng đại hiệp thổi sáo lãng mạn wá nên bon chen :D

http://www.youtube.com/watch?v=RWaWKQqoyu4
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Học thổi sáo vì coi đc clip "kĩ thuật chuyền hơi" của bác saotruc tình cờ trên youtube và được nghe hòa tấu nhạc cụ dân tộc bài "về quê"
Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

- Hồi chưa đi học tiểu học, tự nhiên thấy có thằng lớn hơi có cái ống sáo dọc( mà nó cứ bảo là tiêu) thổi tò tò te te--> Thích, thế là đi chặt chém bằng được ống nứa về dùi lỗ thổi ( Ko kêu ra cái gì sứt Stick out tongue) thế là ko thèm nữa.

- Bỏ tới tận năm học Đh năm thứ 2, tui ở KTX, có 1 thằng thổi sáo, nó chỉ chơi 1 bài vào ngày mưa thôi. nghe nó buồn buồn. Sau đó đi hội Lim tui thấy có ổng bán sáo, hứng trí tậu luôn 15k/ cây + 15k/ 1 cuốn ( thôi cứ gọi là bí kíp dỏmEmbarrassed ). Hô hô về KTX ta tha hồ mà tập , ko thằng nào kêu ca gì cả( hehehe) vì tui cho chúng nó mượn máy Vi tính chơi gameSurprise.

Thái Tú
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

Hi!ngay từ khi mình còn bé thì mình đã gắn bó với cây sáo dù lúc đó chả biết thổi ntn chỉ biết khi đó mình thích cây sáo vì nó đẹp có nhiều lỗ Big Smilenhìn hay hay ,mãi cho đến khi mình 18 tuổi .Lang thang trên mạng và học chút ít từ ông bán sáo dạo nên mình thổi đc .

_Còn lý do mình học thổi sáo ?Vì mình thích âm thanh của sáo (còn bé nhớ có 1 ông cũng già rồi hay đi thổi để đi xin mắt ông không thấy nhưng ông thổi sáo mình nghe mà thấy xuyến lòng ^^),và trong các loại nhạc cụ thì sáo gọn dễ mang vác,lại là chất liệu gần gũi với đời sống nhất .Nên mình thích học sáo .

Tui thích nghe tiếng sáo ,nhưng không ai ở bên thổi cho tui nghe .Vậy thì tui tập sáo để thổi cho chính mình nghe vậy :D
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Từ năm 2005, em chỉ biết thổi sáo dọc. Em mới tập thổi sáo ngang cách đây khoảng 1,5 tháng!

Cả sáo dọc lẫn sáo ngang, em đều biểu diễn trước trường trong các dịp lễ

Trần Quốc Hưng - Telerzine - CoconutFlute Email: Telerzine@live.com
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Một phần là đam mê. Một phần quan trọng là cái gì cũng muốn khám phá và thử sức . Rất đơn giản
Một trà một rượu một đàn bà, Ba cái lăng nhăng nó quấy ta. Chừa được cái gì hay cái nấy, Có chăng chừa rượu với chừa trà!
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

em học thổi sáo để thay cho việc không bít hát bài nào mà Thầy giáo dạy  hóa học lại cứ bắt hát :)) Thầy giáo được cái bít nhiều nhạc cụ và thích học trò của mình thích âm nhạc để không bị  bệnh trầm cảm.Thầy bán sáo và em mua 1 cây không tốt lém nhưng  mà không bít thổi lên có là cứ dùng chẳng bít là có được cái j không nhưng mà hay nhất là jo vào nhà Thầy là không phải hát nữa :)) mà chỉ thổi mấy bài học kòm thui

†hằng ßờm

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
xmanlove810:

em học thổi sáo để thay cho việc không bít hát bài nào mà Thầy giáo dạy  hóa học lại cứ bắt hát :)) Thầy giáo được cái bít nhiều nhạc cụ và thích học trò của mình thích âm nhạc để không bị  bệnh trầm cảm.Thầy bán sáo và em mua 1 cây không tốt lém nhưng  mà không bít thổi lên có là cứ dùng chẳng bít là có được cái j không nhưng mà hay nhất là jo vào nhà Thầy là không phải hát nữa :)) mà chỉ thổi mấy bài học kòm thui

Mình cũng chúa ghét hát, học sáo biểu diễn cho đỡ quê vì hát dở

Trần Quốc Hưng - Telerzine - CoconutFlute Email: Telerzine@live.com
Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
Hế, tập sáo vẫn nên tập hát các bác ạ ! Đi với tụi bạn, vào quán Karaoke có ai lại đi thổi sáo chứ (he he, chắc có mỗi em, cái lần quán mất điện :)) :)) :)) ). Mà tập hát thì cũng có thể giúp mình điều hơi tốt hơn Big Smile

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
Hế, tập sáo vẫn nên tập hát các bác ạ ! Đi với tụi bạn, vào quán Karaoke có ai lại đi thổi sáo chứ (he he, chắc có mỗi em, cái lần quán mất điện :)) :)) :)) ). Mà tập hát thì cũng có thể giúp mình điều hơi tốt hơn Big Smile

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Page 3 of 5 (67 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net