Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tuổi hồng thơ ngây

rated by 0 users
This post has 28 Replies | 0 Followers

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

ChangkiFung:
Đúng rồi, cây này tầm 25 - 30k, nếu mua ở HÀo Nam mà ko biết giá thì sẽ đắt hơn, nhìn chung là âm đa phần đều ko được chuẩn tuy nhiên khoảng lệch là rất nhỏ cho thấy khả năng test sáo = tai tương đối chuẩn của các bác tàu hàng xóm, nếu hên xui có thể được cây chơi được, loại này có tiếng hơi trầm và hay do ống trúc to, lại thuôn nhỏ dần, tui biết là do trước tui chơi nhạc Tàu mà anh em bắc chưa có ai có sáo tàu nên liều mình mua trước 1 cây, thổi khá tốt, tuy nhiên lên Re3 hơi vật vã chứ đừng nói đến Mi hay Fa, đây là hàng bãi làm đại trà, sơn đen 2 đầu, thân quấn chỉ dù rùi sơn đỏ lên, trúc 1 đốt khá dài, nhẹ, đều là lấy đổ chợ từ biên giới tàu về chứ VN ko  có sản xuất cái loại này, các bác bán nó cũng ko có biết màng là cái gì, đến mua các bạn sẽ được tư vấn "loại này phải dán băng dính mới thổi được", hehe, nói chung là tui thấy loại này chơi tạm cũng được lắm.

Cậu này nói chuẩn ko cần chỉnh! Mình mua 30k ở cổng trường Cao Đẳng Nhạc Họa. Lên Hào Nam ko thấy có loại này, hoặc là hôm mình lên thì hết. Hào Nam có 1 số cây sáo nứa 10 lỗ rất đẹp nhưng do mình chưa sử dụng quen nên ko dám mua vì ko thể thổi hết các note để test sáo.

Mình thấy các bạn nói nhiều về sáo nhưng hình như đều tránh ko nói đến tiếng sáo cây mình thổi có đúng âm ko. Mình tự mày mò tập tọe nên rất mong các bạn góp ý cả về cách mình thổi sáo và cây sáo mình dùng!

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

pxtuan:
hix đại ka post note nhạc bài này cho anh em đi [:'(]

Bạn nhờ mấy Pro viết note cho chứ mình tự mò và thổi nên chắc gì đã đúng!

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

thì bạn cứ post note ban làm đi:D

có gì nhờ mấy anh xem rồi anh em cùng nhau xậy dựng có phải hay ko

post luôn nhá Wink

pxtuan because_of_you_pxt@yahoo.com pxtuan.bsc@gmail.com mình ko thích trẻ con nhưng mình thích cái cách người lớn tạo ra chúng =.=!
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
pxtuan:

post luôn nhá Wink

Mình tự mò note chứ ko viết ra bản nhạc. Giờ ngồi thổi từng câu và ghi note ra thì lâu nên hơi nhác! Sorry bạn nhé!

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
pxtuan:

post luôn nhá Wink

Bản này cứ dịch lên trên thành note đầu tiên là Đồ thôi, không khó đâu, thành có note Sib thôi, rồi cứ vậy mà thổi.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

thanks bạn phát^^!

nhưng hình như bạn post nhầm rồi thì phải cái này là cho guitar chứ sáo đâu có thổi dc cái này

pxtuan because_of_you_pxt@yahoo.com pxtuan.bsc@gmail.com mình ko thích trẻ con nhưng mình thích cái cách người lớn tạo ra chúng =.=!
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
pxtuan:

thanks bạn phát^^!

nhưng hình như bạn post nhầm rồi thì phải cái này là cho guitar chứ sáo đâu có thổi dc cái này

Bạn đẩy nốt đầu thành nốt Đồ rồi các nốt tiếp theo cứ đẩy lên như thế là sẽ thổi sáo đc mà! Có vài chục nốt tất cả bác làm cũng nhanh thôi mà!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Đúng lắm bác ah. chỉ mất vài phút thui, tập cho quen chứ
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

hix cái này là tab guitar mà. Đẩy lên thổi đâu có ra dc giai điệu bác ko tin các bác thử đẩy lên thổi coi có ra cái giai điệu tuổi hồng thơ ngây dc ko:(
đã giúp thì giúp cho chót mong bácchủ topic xem lại dùm phát:(

nếu đẩy lên sẽ dc cái đoạn đầu nó thê này:  do1 re1 mi1 fa1 do2  fa2 la2 fa2 do2... bác thổi hộ em phát sao em thổi nó chả giống gì cả

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Bác thổi sai rồi, note đầu là sol nhé
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
pxtuan:

hix cái này là tab guitar mà. Đẩy lên thổi đâu có ra dc giai điệu bác ko tin các bác thử đẩy lên thổi coi có ra cái giai điệu tuổi hồng thơ ngây dc ko:(
đã giúp thì giúp cho chót mong bácchủ topic xem lại dùm phát:(

nếu đẩy lên sẽ dc cái đoạn đầu nó thê này:  do1 re1 mi1 fa1 do2  fa2 la2 fa2 do2... bác thổi hộ em phát sao em thổi nó chả giống gì cả

Đấy là mình copy bên nhaccudantoc.vn sang và thấy có vẻ đúng nhưng chưa nhìn chi tiết.

Mình ghi tạm nốt mình tự mò thế này bạn thử xem đc ko nhé:

đồ rề mi fa - fa fa rề - rề sol sol mi rê đồ - đồ rề mi fa - fa fa rề -lá sol sol mi rê đồ - rê đồ rê fa.

đô rế đô si là - là si  đố si la sol - sol la đố la sol fa - fa sol sol sol rề mi - rê đồ rê fa fa fa rề - lá sol sol mi rê đồ rê đồ rê fa.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Ah ưh nhỉ, quên mất các note trong nhịp 5/4 là nhạc đệm, cứ nghĩ là bạn thuộc giai điệu rùi thì sẽ ra ngay chứ.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

hi hi thanks bác nha ^^!
cũng tại bác thổi bài này làm e thấy kết nên mới phiền bác thế này:D

he he tập thôiBig Smile

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Bài này ngày xưa mình có mò qua nhưng nó lên xuống nhiều nên từ bỏ ý định chơi bài này bằng sáo . Nghe bạn thổi về mình phải mò lại mới được.Cố lên bạn nhé

Bao Giờ Cho Đến Ngày Mai.......!
Page 2 of 2 (29 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net