Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Để hiểu thêm đàn tranh !

rated by 0 users
This post has 41 Replies | 4 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Ây da, 1 năm nữa là bạn Phong Vân nhà ta sẽ được học Guzheng đó hả? "Dưới sự dạy dỗ của người tốt nghiệp hạng ưu của học viện âm nhạc Thượng Hải" đó nha!

Trời ơi, thật là vinh hạnh cho Damsan quá! Hong biết đâu, Mod đâu hết rồi! Mod phải đăng cái thông tin tin này lên trang nhất mới được đó nha!  Theo em biết, Damsan có nhiều thành viên hâm mộ Guzheng lắm. Mà khổ nỗi, ở Việt Nam tìm đỏ con mắt luôn dzậy đó, mà ki..ie..ế...m hong ra người dạy Guzheng à!."Ở hiền gặp lành", "Quảng đại trời không hại", bây giờ Damsan hân hạnh chào đón thành viên được "sự dạy dỗ của người tốt nghiệp hạng ưu của học viện âm nhạc Thượng Hải" dạy Guzheng. À, mà tới 1 năm nữa lận hả bạn? Chà, sao mà lâu dữ vậy ta.

Em đăng ký 1 suất ngồi nghe bạn Phong Vân được "sự dạy dỗ của người tốt nghiệp hạng ưu của học viện âm nhạc Thượng Hải" biểu diễn.

À, mà chưa biết, bạn Phong Vân ở đâu vậy ta, để mình còn đặt vé máy bay nữa. Nhà nghèo, đi hàng không giá rẻ phải đặt vé trước! Thông cảm nhen!

Í chà, mà không được, bạn Phong Vân có nói chỉ đàn cho 3 người nghe thôi. Khổ thiệt, tiếc quá đi mất. Sao Phong Vân hong nói sớm hơn 1 năm là được rồi.

Thôi, vậy tới lúc đó bạn chỉ mình một số kỹ thuật đàn Guzheng nha.

À, mà cũng hỏng được. Đàn Guzheng khó lắm. Khó lũy thừa khó, Đàn tranh học còn không xong, bày đặt mơ "Cù Trân"  Nó vầy... vầy... vầy..., làm sao mà chỉ được, thu vi-đê-ô up lên hả? Hong được, làm sao mà "truyền tải" hết cái thần của nó được, hơn nữa, bạn mình cũng hỏng có tính "tự sướng" và cũng "có tài giỏi bao nhiêu đâu" mà dám chỉ ai!

Bạn "rùa" hay bạn "saotruc" gì đó ơi, thôi tui nghĩ ông đừng có thi thố làm cái gì! Súp bông cải nhà ta làm gì mà có được "sự dạy dỗ của người tốt nghiệp hạng ưu của học viện âm nhạc Thượng Hải" mà thi với chả thố.

Hôm trước có nghe nói Google Thượng Hải đang tuyển nhân sự, bác còn chẳng mau nộp đơn dự tuyển đi rồi bay qua Thượng Hải mà làm việc. À mà sẵn tiện ghé vô Học viện âm nhạc Thượng Hải coi thông báo chừng nào nó tuyển sinh nghen! Cái ngành "Cù léc", "Cù trân" gì đó! Mau lên đi!....

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
PhongVan2000:

hí ..hí đàn tranh VN còn chưa chơi được bài nào đến đầu đến cuối cho ra hồn ,kiến thức thì  toàn cóp nhặt trên mạng với mấy quyển sách học đàn tranh hướng dẫn chung chung ,mà chính tay cô giáo mình biên soạn ra ,chắc gì đã được đọc được đến bản gốc ,hay đọc bản chỉnh sửa -tam sao thất bản lấy gì nói biết chơi đến đàn tranh TQ -Guzheng  , khoe mẽ để thể hiện thôi , kiểu như đi chơi dã ngoại cũng phải đeo theo cái đàn ghita , mang đi ,rồi lại mang về chứ có lúc nào mà đàn cho ai nghe đâu còn mình nói thật là 1 năm nữa là mình cũng sẽ chuyển lên học tiếp cây đàn tranh TQ , mình học là được sự dậy dỗ của người tốt nghiệp hạng ưu tú ở học viện âm nhạc Thượng Hải -TQ , hiện đang làm giảng viên trong học viện âm nhạc quốc gia VN , chứ còn kiểu mà học qua mấy cái clip video trên youtube ý mà , mình không muốn nói thêm

"phong độ chỉ là nhất thời -đẳng cấp mới là mãi mãi "

còn bạn nói là "Chính qui hay nghiệp dư gì chơi cũng vậy thôi. Đều có cái lỗ tai như nhau cả chứ bậc thần thánh gì đâu." câu này thì bạn có lẽ phỉ nhổ vào tất cả những người đang học ,những thầy cô hiện đang giảng dậy ở những trường ,CLB âm nhạc đấy ,và mình thấy bạn chắc chưa học hết lớp 1 thì phải nên mới phát biểu câu như vậy

còn câu " tụi chuyên nghiệp nó lên dây xoành xoạch mỗi khi chuyển qua bản nhạc khác đó thôi

hí hí , đàn tranh khi đàn xong một bài thường toàn lệch vị trí nhạn , dây khi nhấn nhiều quá ,lệch bát độ một chút ,chuyên nghiệp người ta nghe thấy sai khác một tí thôi là đã phải so lại dây(cái tai người chuyên nghiệp khác với dạng amater là ở chỗ đấy đấy) tức là chỉnh lại vị trí nhạn lên hoặc xuống rồi ,căng lại trục đàn  , đấy là bạn nói là lên dây xoành xoành

mình nói đến đây thôi , hẹn bạn "rùa " hay saotruc gì đó 1 năm nữa ,để mình học hỏi những kiến thức  ,trình độ đàn TQ tự học ,so với mình là như nào nhé ..he..he

Trong âm nhạc bản gốc hay còn gọi là đồ cổ đó bạn. Trong một đoạn văn của bạn không có dấu chấm nào mà nội dung thể hiện sự trái ngược nhau 180 độ như vậy làm cho mình rối trí quá. Không biết bạn đang dùng từ "Khoe mẽ" đó là ám chỉ bạn hay saotruc vậy?

Mình không muốn nhắc đến các bậc tiền bối vì họ là lớp người đi trước rồi. Bạn đừng lôi tên tuổi bất cứ bậc cao nhân vào đây để làm gậy chống lưng cho mình. Làm thế không hay ho tí nào đâu bạn à.Hãy giành cho họ những lời tốt đẹp và sự tôn kính nhất có thể.

Bạn nói mình chưa học qua lớp một mình cũng không chấp nhất. Vì với học vị mẫu  giáo của mình cũng nhận thức được rằng không thể nào phân ra chính qui là con người và nghiệp dư là con chó được. Mình trải qua một thời gian dài trong môi trường đó đủ để kết luận như vậy từ chính bản thân mình và những sinh viên khác so với ngoài xã hội .

Mình không học đàn Tranh nên không đôi co với bạn về chuyên môn. Nhưng chuyện sai lệch sau khi biễu diễn hoặc tập tành thì bất cứ nhạc cụ mộc nào cũng bị nên việc tinh chỉnh đó thì là lẽ tất nhiên ai cũng phải làm nên hà cớ gì mà bạn lại phân ra chuyên nghiệp và nghiệp dư khác nhau chỗ đó. Ở đây saotruc nói cách lên dây từng bài nhạc khi cần thì mình nói lên dây xoành xoạch thì có khác gì nhau. Có độc mỗi cây đàn thì mình không nói, nhưng có những buổi  biểu  diễn hoặc thi cử chuyên ngành của học viên. Đôi khi phải chạy đua về mặt thời gian nên rất nhiều lần mình quan sát thấy họ luôn thủ sẳn 2 3 cây trở lên để khi chuyển qua một bài nhạc giọng khác để tránh tình trạng lên dây trong khi biểu diễn.

Đó cũng là một nhược điểm lớn mà nhạc cụ dân tộc đang mắc phải. Sự cải tiến  nhạc cụ của các nước bạn rất hiệu quả trong việc khắc phục các nhược điểm này lại không được quan tâm học hỏi áp dụng một cách đúng mức là do sự chay ì trong  việc nhận thức và tư duy  đổi mới trong giới chế tạo nhạc cụ và chuyên nghiệp đã làm cho nền âm nhạc dân tộc èo uộc và xa vời với thế giới đương đại

.   Cuối cùng xin gửi lời đến bạn : Tự học hay học trường lớp gì cũng là tinh thần học hỏi và ý chí muốn tiến bộ. Khi bạn học được kiến thức mới không quan trọng là nó nông,sâu,rộng,hẹp thế nào, quan trọng là nó giúp ích cho bản thân và biết cách phổ biến  và tạo động lực cho mọi người cùng bắt tay vào làm và học hỏi.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Chào bạn PhongVan2000 !

Trước tiên cho tui xin lỗi vì sự chậm trể trong việc trả lời.

Chả là hôm qua, tui cùng mấy anh em Damsan ra công viên cóp nhặt vài note nhạc, thì về tới nhà bị sốt cao, nằm mê chả biết gì. Đến khuya tỉnh giấc thì mới biết trên diễn đàn có cao nhân quở trách.  Tính bò dậy trả lờ,i nhưng tui bận ngủ, để hy vọng mau hết bệnh, ngày mai còn đi ra công viên cung anh em cóp nhặt tiếp.

Thật vinh dự cho tui, khi được học viên học viện âm nhạc ngỏ lời thách đấu. Nhưng cho tui xin phép được từ chối vì lý do rất đơn giản sau : Tui là nam, lại có gia đình rồi, không thể nhận lời làm bạn gái của bạn được. Vì bạn chỉ đàn cho cô giáo, mẹ và bạn gái nghe thôi. Rất cảm ơn thành ý và lời tỏ tình khéo léo của bạn.

Cuối cùng, chúc bạn học đàn thành công. Còn anh em Damsan chắc chỉ có thể thành nhân thôi.

Chỉ có vài lời thế thôi, cảm ơn bạn đã tham gia Damsan.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Lão này viết tiếng Việt thuần , không biết học viên học viện nhạc viện hay gì viện hiểu hết ý lão không nữa ? Không nói chuyện 1 thời gian , công phu của lão không biết tiến đến đâu , nhưng TỰ TIN thì quá mức tưởng tưởng của tui . Lấy gương dòm lại lão đê ! Ở đó mà thành bạn gái gì của người ta được , có tới 3 cái chọn lựa cơ mà .

Còn cái ý cuối , lão chúc cho bạn ấy học đàn thành công , thì trong ý của lão là bạn hãy học cho tốt vào nữa mới thành công . Còn anh em DS thì không có thành công mà giờ chỉ có thể thành nhân thôi . ( câu này cũng thâm thuý quá chời )

Hay Yes

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ
Tiểu Kim Ô replied on 07-17-2010 23:58

Thật sự niềm đam mê nhạc dân tộc, ai đã tham gia diễn đàn Damsan này đều có, không nhiều thì cũng không phải là ít. Nhưng được bao nhiêu người có điều kiện để học chuyên nghiệp, để có sự học hành bài bản thầy cô kèm cặp. Như 1 bạn đã nói, người thì sáng đi làm, người đi học chuyên môn của mình, tối hoặc cuối tuần mới lấy đàn sáo ra tập tành khuây khỏa. Và nhạc của mình khác nhạc tây, tài liệu sự phổ biến kiến thức hạn hẹp, trong nội bộ các thầy hoặc các câu lạc bộ. Thật sự ngày mình mới học đàn tranh, kiếm mỏi mắt trên mạng mới được vài clip đàn để học hỏi, tự mình tìm sách vở, thầy để học. Người may mắn thì gặp được thầy giỏi, sách vở chất lượng, còn người quá bận bịu hoặc không có điều kiện thì chẳng lẽ ngồi ôm đàn với sáo từng tưng thôi. Ngày mình biệt đến diễn đàn Damsan này, mình rất vui vì có một nơi hội tụ những người cùng đam mê, trình độ có khác nhau nhưng người biết nhiều chỉ người biết ít, người biết chỉ người không biết. Chính những clip các bạn post lên đây phần nào mình họa những kỹ thuật, những cách xử lý bài nhạc hay anh saotruc làm cả một series clip hướng dẫn thổi sao từ những cái cơ bản nhất. Và khi một người có được thành quả nhất định nào đó thì hoàn toàn có quyền đem trưng ra cho người khác, không phải khoe khoang mà là để người khác thừa nhận sự tiến bộ của mình, và những người đi sau có thể học hỏi, có động lực để tập luyện tiếp. Và sau 3 năm, mình khả bất ngờ khi trên Youtube, clip đàn tranh rất nhiều, từ của các bậc thầy đến các bạn bè, người mới học đến người chuyên nghiệp.

Trong nhạc, người ta thường nhắc đến hai chữ "tri âm". Có người đàn phải có người nghe, như khi Tử Kỳ không còn thì Bá Nha cũng đập đàn từ phút ấy. Đàn hay đàn dở không quá quan trọng, quan trọng là đàn có người hiểu, có người đồng cảm. Đàn hay thì cảm được người, đàn dở thì có người sửa cho mình. Mình đã bạo gan lên xin cô Thúy Hoan cho tham gia dàn nhạc sau 3 năm học với cô của mình và đàn một mình. Khi ngồi vào dàn nhạc, tiếng đàn của mình hòa vào tiếng người, nhịp mình hòa cùng nhịp người, lúc đó mình thật sự hạnh phúc.

Một lần nữa, mình xin cám ơn Damsan đã được lập ra để những người có cùng ĐAM mê có thể SAN sẻ cùng nhau. Đó mới là định cao của nghệ thuật, của âm nhạc và của tâm hồn.

Một chút suy nghĩ xin chia sẻ cùng mọi người.

Lấp lánh tơ vàng rung ánh nguyệt Dập dìu tay ngọc chuyển cung mây. (Nguyễn Hữu Ba )
Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ

Người ta thường nói "Nghề chơi cũng lắm công phu". Âm nhạc cũng không ngoại lệ. Mỗi cấp đều có những đòi hỏi riêng của nó. Mới học thì yêu cầu đánh đúng note, đúng nhịp. Cao hơn chút thì cần rung, mổ đúng kỹ thuật, rồi sau đó mới nói đến đàn cho ra hơi, cho tình cảm với nhiều kỹ thuật tinh tế kèm theo. Những người mới học sẽ không ai đòi hỏi bạn phải vừa nhấn vừa rung, phải rung cho ra hơi Huế hay vuốt sao cho tình cảm. Có yêu thích, có muốn tìm hiểu, muốn học đã là đáng quý. Rồi bạn sẽ được học từ từ đàn đúng note đến rung nhấn, đến đàn cho ra hơi, đàn từ bài thiếu nhi, đến các bài lý nhỏ rồi mới tới các bài lớn. Và nếu chịu khó đi từ từ từng bước, có năng khiếu thì nhanh, còn bình thường thì sau đó cũng sẽ tới. Miễn là có người hướng dẫn tận tình. Vì vậy ai muốn học đàn tranh mình đều khuyến khích, chỉ thầy, chỉ tài liệu, và luôn sẵn sàng giúp đợ trong khả năng và hiểu biết của mình. Mình thì cũng là dân nghiệp dư nhưng may mắn được học với một bậc thầy lớn trong làm âm nhạc, mình cũng từng trải qua việc phải tự đi tìm thầy, phải góp nhặt kiến thức ít ỏi cho mình, nên mình hiểu. Hơn nữa, nền âm nhạc dân tộc đang từ từ thu hẹp với sự xâm lấn của nhạc nước ngoài, của những trào lưu ngoại lai, đang mờ nhạt dần trong thế hệ trẻ và chỉ còn  bó hẹp trong một bộ phận cao niên. Người trẻ quan tâm tới nhạc dân tộc là một điều đáng quý, cần khích lệ. Nếu bên ngoài thì bị lôi kéo bởi ngoại lai, bên trong thì phải chịu sự khắt khe của chính người trong nhà thì một ngày nào đó, nhạc dân tôc sẽ chỉ còn trong bảo tàng, và đứa trẻ sẽ hỏi mẹ nó "Mama ơi, cái vật gì dài dài mà có mấy cọng kẽm bắc ngang qua vậy? Cái đó để làm gì hả mama?". Lúc đó, chính chúng ta có một phần lỗi.

Gửi các bạn một bài phỏng vấn nhạc sư Nguyễn Vĩnh Bảo:

[Youtube:kIW0BwyBKU4]

Lấp lánh tơ vàng rung ánh nguyệt Dập dìu tay ngọc chuyển cung mây. (Nguyễn Hữu Ba )
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Chào bạn Tiểu Kim Ô.

Cảm ơn bạn đã tận tình chỉ mình những bậc thầy trong làng nhạc cổ điển. Nhưng cái khó là sắp xếp thời gian và công việc.

Hiện mình đang học cô Tuyết Mai, nhưng cái khổ là mình đi làm cả ngày, buổi tối đi học chuyên môn. có khi thứ 7, CN cũng học cả ngày, cho nên sắp xếp thời gian đối với mình thiệt mệt. Chưa kể là phải đi công tác cả tháng nữa chứ. Thế nên dạo này mình mới tự học đấy, biết là hơi khó hơn rồi nhưng thích thì làm thôi. Cô Thúy Hoan đã có đủ bộ là 5 đĩa lận, mình đang tập ở đĩa thứ 3, mình chỉ là tranh thủ lúc nào rảnh thì tập thôi, nên cũng khó sắp xếp được một lịch học nghiêm chỉnh. Mình rất mong bạn có thể nhiệt tình chỉ dẫn cho mình để mình có thể chơi khá hơn nhé. Chân thành cảm ơn bạn.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
To Tiểu Kim Ô : Bác nói thật chí tình, chí lý, em sẽ khắc ghi những lời dạy bảo của bác, tuy chưa gặp bác lần nào nhưng trong tâm em đã coi bác như là tri kỷ rồi vậy!
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
saotruc:

Chào bạn PhongVan2000 !

Trước tiên cho tui xin lỗi vì sự chậm trể trong việc trả lời.

Chả là hôm qua, tui cùng mấy anh em Damsan ra công viên cóp nhặt vài note nhạc, thì về tới nhà bị sốt cao, nằm mê chả biết gì. Đến khuya tỉnh giấc thì mới biết trên diễn đàn có cao nhân quở trách.  Tính bò dậy trả lờ,i nhưng tui bận ngủ, để hy vọng mau hết bệnh, ngày mai còn đi ra công viên cung anh em cóp nhặt tiếp.

Thật vinh dự cho tui, khi được học viên học viện âm nhạc ngỏ lời thách đấu. Nhưng cho tui xin phép được từ chối vì lý do rất đơn giản sau : Tui là nam, lại có gia đình rồi, không thể nhận lời làm bạn gái của bạn được. Vì bạn chỉ đàn cho cô giáo, mẹ và bạn gái nghe thôi. Rất cảm ơn thành ý và lời tỏ tình khéo léo của bạn.

Cuối cùng, chúc bạn học đàn thành công. Còn anh em Damsan chắc chỉ có thể thành nhân thôi.

Chỉ có vài lời thế thôi, cảm ơn bạn đã tham gia Damsan.

hí ..hí..hí ,mình chỉ viết là 1 năm sau học hỏi bạn về kỹ thuật thôi , chứ mình có bảo là thách đấu gì đâu

chắc bạn mới ốm dậy ,đọc bài viết của mình trong lúc còn chưa tỉnh ngủ hẳn nên mới có suy nghĩ lệch lạc như vậy

khổ thân ,thương bạn quá ,thế uống thuốc hạ sốt đi nha , trông bạn còn xanh lắm

nhưng thấy bạn biết khiêm tốn học hỏi thế là tốt rồi 

còn với mấy bạn gì ..gì mà viết mấy bài linh tinh ,luyên thuyên  " hăm bơ gơ " với cả" tri âm..tri kỷ Bá Nha +Tử Kỳ" ,vé máy bay v.v.v ,mình thấy chả ăn nhập gì với cái đề tài Để hiểu thêm đàn tranh .Chả hiểu có đọc kỹ đề bài viết văn không nữa . Cái này ở ngoài Hà Nội ,dân tình thường bảo là "bầy đàn" đấy

thôi chào các bạn nha ,các bạn lại cố gắng tự tìm hiểu với nhau đi nha , mình không thích học cổ nhạc lắm , thích học chuyên về "tân nhạc" nên mình học khác các bạn , nên chắc chẳng chia sẻ được gì nhiều đâu ....

mình về luyện tiếp đàn đây , sang tuần lại phải trả bài ròi ,hết ngày vui chơi ròi ..he..he

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
PhongVan2000:

hí ..hí..hí ,mình chỉ viết là 1 năm sau học hỏi bạn về kỹ thuật thôi , chứ mình có bảo là thách đấu gì đâu

chắc bạn mới ốm dậy ,đọc bài viết của mình trong lúc còn chưa tỉnh ngủ hẳn nên mới có suy nghĩ lệch lạc như vậy

khổ thân ,thương bạn quá ,thế uống thuốc hạ sốt đi nha , trông bạn còn xanh lắm

nhưng thấy bạn biết khiêm tốn học hỏi thế là tốt rồi 

còn với mấy bạn gì ..gì mà viết mấy bài linh tinh ,luyên thuyên  " hăm bơ gơ " với cả" tri âm..tri kỷ Bá Nha +Tử Kỳ" ,vé máy bay v.v.v ,mình thấy chả ăn nhập gì với cái đề tài Để hiểu thêm đàn tranh .Chả hiểu có đọc kỹ đề bài viết văn không nữa . Cái này ở ngoài Hà Nội ,dân tình thường bảo là "bầy đàn" đấy

thôi chào các bạn nha ,các bạn lại cố gắng tự tìm hiểu với nhau đi nha , mình không thích học cổ nhạc lắm , thích học chuyên về "tân nhạc" nên mình học khác các bạn , nên chắc chẳng chia sẻ được gì nhiều đâu ....

mình về luyện tiếp đàn đây , sang tuần lại phải trả bài ròi ,hết ngày vui chơi ròi ..he..he

"Góp ý" thẳng vậy mà còn giả bộ ngô nghê. Cải lý không nổi nên post bâng quơ nên trông cậu rất  là "buồn cười". Đamsan lực lượng đàn Tranh đã hiếm hoi đã vậy trong đó có một tên " trưởng giả học làm sang" như cậu .Nhưng nay lại mất đi một người "tâm huyết" như vậy. Ôi thật là...vui lắm thay....

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

@ Tiểu Kim Ô : Nghe bạn nói có sinh họat chổ cô Phạm Thúy Hoan, tuần rồi cũng rất muốn lên cung văn hóa, nhưng vẫn còn sốt, nên không đi được. hy vọng lần sau sẽ biết bạn.

@ ram boo tỷ : quả đúng như lời tỷ nói, người ta không hiểu thật rồi.

@ PhongVan2000 : Ngòai việc học đàn, làm việc ra, bạn nên dành thời gian cho việc giao lưu và nói chuyện với nhiều người. Tham gia vào các họat động đội nhóm. Nó rất có ích cho đầu óc. Lời khuyện chân thành, hy vọng bạn nghe.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Em mới tham gia Damsan gần đây, thấy vui vì nơi đây có nhiều người hoàn cảnh tự học như mình.

Hôm nay mới đọc topic nầy, thấy mắc cười cho một người học đàn Tranh mà lại ham tranh đua như thế, hehe.

Page 3 of 3 (42 items) < Previous 1 2 3 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net