Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Những phát minh và sáng kiến mới nhất về làm tiêu !

rated by 0 users
This post has 37 Replies | 2 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hoangtube Posted: 03-01-2009 1:05

oài, làm tiêu thì có gì khó chớ....

hái tiêu về, phơi cho nó khô là có tiêu ngay,

àh, cái này là tiêu để ăn, còn tiêu để thổi thì làm nhiêu khê hơn lắm ! 

Phát minh và sáng kiến (tối kiến nữa) thì lúc nào cũng có, nhưng đem ứng dụng thì ít ai có cơ hội, vì tiêu khó làm cho ra 1 cây, nên ít ai dám phá hoại (trừ mấy pác máu me thì cái gì cũgn dám làm). Nên anh em nào có sáng kiến muốn chia xẻ thì gởi lên đây, bảo đảm là ko có bản quyền, vì gởi lên đây là xem như của chung Damsan roài ! 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

cái này thì ko thể nói là phát minh, cái này là em nghèo ko có 3000 usd để mua 1 cây shakuhachi tầm tầm về sài nên phải mò mẫm tự chế đấy ạh, như của Nhật thì còn đến tết cônggô, nhưng mà tầm âm của nó chạy từ D4 tới Eb8

chỉ có điều là em vồn ko hiểu thế bấm của nó nên dò chưa ra hết ạh, vì nó có 5 lỗ mà thứ tự thì chả theo cái quy luạt nào mà em từng thấy , để em coi cái bản của lão rùa xem, còn phải cải thiện nhiều, nhưng cứ up hình lên khoe trước cái ạh!

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thoong tui có mong ước là các bác chế tạo cũng dành thời gian nghiên cứu thêm vụ này ạh, chứ cứ để mình em mò mẫm, hic đúng cũng là em mà sai cũng là em, biết bao giờ mới có thành quả ạh!
rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Pác muốn đánh giá khách quan thì cứ đưa tui nè !

Chuyên gia nhận xét, chê bai, hò hét,...mà ko có làm cây nèo hết ! 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
vậy bác cho em cái địa chỉ để gửi bưu điện ạh! em gửi bác 1 cây shaku tự chế đặng bác rút cho em vài cái kinh nghiệm ạh!
rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Cty HBPasia, Phòng 101 lầu 1. Seaprodex.

Số 2-4-6 Đồng Khởi, Q1, Tp HCM

Trần Thiện Nhân

0983 999 379

-Cám ơn Thoòng nhé, sẽ nhận xét và đánh giá rất khách qua (nếu thổi đc !)

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

bác nói là bác chế ra 1 cây thổi đc từ D4 tới Eb8 hả?

nếu diễn giải ra tone C thì có nghĩa là từ C1 tới Db5, cái này phải công bố lên thế giới chứ chẳng chơi ah nghen, ngay cả shakuhachi của nhật thổi xịt ruột luôn cũng chỉ lên đc C4 là hết cỡ....hỏng biết bác có gõ lộn hong, tui hi vọng là ko để còn có cái mà theo đuổi,hihi

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hic em lộn, eb7 bác ui, cái not eb7 này nó kêu như còi tàu và rất dễ thổi và chuẩn chứ ko chói chang, nói chung đây là 1 note hay!
rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Phát minh của tui hỏng có mới chi cả, và tui đang hưởng thành quả từ phát minh đó trên 1 cây tiêu và 1 cây sáo. Đó là....nướng cây tiêu !

ko biết pác SaoNhựa có thử cây tiêu nướng ấy chưa, chứ sau khi tui thổi wen (và có cạo sửa chút ít cái mỏ nó cho hợp với ...mỏ tui)  thì âm sắc nó buồn không thể tả, mà khi thổi thì dù có lên note cao vẫn không thể lẫn lộn với âm thanh của sáo đc.

HÔm nào Chú Thoòng thử chụm lữa vài cây tiêu roài lấy ra thổi xem sao ? 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Hôm nay sau khi chời mưa to và ko có ai xung quanh. HTB tui rút 2 cây bảo đao ra mà hú vang nhà. Và tui xác minh đc 1 điều, điều này làm bận lòng tui lâu lắm roài.

Các bác trong Nam còn nhớ, tui luôn thổi ra những âm bội và âm rung "một cách tự nhiên loạn xạ" trên cây tiêu lẫn sáo khi thổi mạnh 1 note mà chưa cho nó kịp lên bát độ. Nhớ hoài đó tui chê mấy cây ấy là "còn chỗ thiếu soát" !

Giờ tui mới biết đó chính là cái hay của tiêu !

Khi tôi thổi 1 note nào đó, tôi thổi mạnh cắt qua lỗ thổi nhưng kiểm soát độ thu toả sao cho lúc nào nó cũng có cái tiếng "rung tần số cao" kèm theo tiếng chính thì HTB tui phát hiện đó chính là âm sắc của cây tiêu mà Lee cho là đỉnh nhất - thổi bài Táng Hoa Ngâm.

Chính vì tiêu của Lee âm sắc rất cứng và sắc, khi so sánh với cái kiểu mềm mại của tiêu MHM thì tui phát hiện ra một kiểu thổi tiêu mà bấy lâu nay anh em cứ tranh cãi: Thổi có xì hay thổi cho nó chắc tiếng ?

Tui phát hiện rằng cái tiếng xiiiiiì ấy ko phải là do đặt miệng sai trên lỗ thổi (như lúc mới tập chơi sáo bị đục tiếng) mà là do toàn thân cây tiêu rung lên mà tạo thành. Chính vì vậy mà có một cách thổi vừa chắc tiếng vừa tạo ra âm sắc tiêu.  Đây là phát hiện của SáoNhựa từ lâu, nhưng tui chôm chỉa làm của tui (vì hắn chưa công bố rằng đó là hắn tìm ra) hehe. Cộng với tham khảo một số cái miệng tiêu mà hồi đó Lee nó khoe là âm sắc hay, và kiểu đầu thổi của cây tiêu TQ của tui.

Cũng là cách thổi ấy, mà thổi nhẹ thì tiếng nó trong như sáo, nhưng thổi đúng cường độ, cộng thêm cây tiêu và đầu thổi đúng, thì nó ra chất trầm hùng và thu toả của tiêu, có thể diễn tấu những bài đứt ruột !

Đợi Lee công tác về SG, sẵn lúc nó có cây tiêu 1M và cây tiêu 2k nd tệ, HTB tui mạnh dạn tổ chức một buổi .....ún trà bàn bạc về tiêu. Để rút ra một hướng mới để phát triển tiêu cho Damsan !

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

anh HTB ơi, cây Shakuthoong của cha thoòng về tới Sài Gòn chưa vậy anh, em ghiền test quá rồi !

Chúc mừng anh đã chinh phục được thằng tiêu 10 lỗ, vậy là sắp có người chơi turkish march bằng hơi oán rồi !!!

Còn vấn đề âm sắc của tiêu chắc phải ba mặt một test thôi chứ online khó diển tả lắm, chiều nay em ghé qua dc ko ?

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Nghe đồn là Thoòng có gởi cho tui 1 cây Saku để làm củi chụm nấu trà ún....mà chưa thấy....

lee lão đệ mún gặp thì khó khó àh nha, tui chuyển nhà qua Q7 roài. Ở chung với nhìu ng, nên coi mòi khó test tiêu sáo gì lắm.

Hay là trưa CN này, anh em tập xong kéo qua đâu có kín kín để thổi nhau....í lộn....thổi cho nhau nghe....

Anh em thấy thế nào ?

Nếu có hơn 2ng đồng ý, tui lập topic kêu gọi ngay !

Page 1 of 3 (38 items) 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net