Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Mua đâu cho được nút bần ?

rated by 0 users
This post has 19 Replies | 2 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
branchtell Posted: 01-02-2009 22:20

- Không đâu bán nút bần à ?

- Không đâu bán nút bần cả !

- Không đâu bán nút bần cả ?

Xin thưa đó là cái tình trạng thảm thương của em , ở Ninh Kiều , Cần Thơ.

Nút bằng mút xốp, nén chặt thì chặt , đc vài bữa lthổi là thấy tiếng khác khác, đc hơn tuần là bắt đầu mềm nhũn ra . Angry

Đi tìm mua cái nút bần để quên đi cái anh mút đáng ghét . Xách xe từ chợ này qua chợ kia . Hỏi mấy cô tạp hóa mấy cô tạp hóa chỉ qua mấy chị chén dĩa . Hỏi mấy chị chén dĩa mấy chị chén dĩa lắc đầu . Có chị còn cười vào mũi "Cái đó ai mà bán , em !"

Cũng có lúc hy vọng đc thắp lại le loi , nhưng lại bị tạt nước lạnh cái ào . Đó là khi 1 chị bán chén dĩa khoe "chị có nút bần mà toàn nút bình thủy không hà !" Em gắn vào sáo chứ có gắn vào súng chống tăng đâu hở chị Sad

Rã chân rạc cẳng mà chả đc gì , liều xông đại vào cái chợ bán đồ sắt . Tất nhiên đi ra thì mặt cũng nặng như cục sắt .

Về tới nhà , nhớ nhà mình gần bờ sông . Lại nhớ có mấy cái rễ bần bị người ta lấp đất còn nhô lên . Chạy ra xem sao .  Còn đâu .

Chắc về quê kiếm thì có . Nhưng mỗi nhà mỗi cảnh . Có quen ai ở quê đâu . Mà có bán sẵn thì mua chứ ko thì làm nút mút xốp cho khỏe (em lười).

Em bần ơi , tìm em như thể tìm chim . 

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
branchtell:

- Không đâu bán nút bần à ?

- Không đâu bán nút bần cả ?

Xin thưa đó là cái tình trạng thảm thương của em , ở Ninh Kiều , Cần Thơ.

Nút bằng mút xốp, nén chặt thì chặt , đc vài bữa lthổi là thấy tiếng khác khác, đc hơn tuần là bắt đầu mềm nhũn ra . Angry

Đi tìm mua cái nút bần để quên đi cái anh mút đáng ghét . Xách xe từ chợ này qua chợ kia . Hỏi mấy cô tạp hóa mấy cô tạp hóa chỉ qua mấy chị chén dĩa . Hỏi mấy chị chén dĩa mấy chị chén dĩa lắc đầu . Có chị còn cười vào mũi "Cái đó ai mà bán , em !"

Cũng có lúc hy vọng đc thắp lại le loi , nhưng lại bị tạt nước lạnh cái ào . Đó là khi 1 chị bán chén dĩa khoe "chị có nút bần mà toàn nút bình thủy không hà !" Em gắn vào sáo chứ có gắn vào súng chống tăng đâu hở chị Sad

Rã chân rạc cẳng mà chả đc gì , liều xông đại vào cái chợ bán đồ sắt . Tất nhiên đi ra thì mặt cũng nặng như cục sắt .

Về tới nhà , nhớ nhà mình gần bờ sông . Lại nhớ có mấy cái rễ bần bị người ta lấp đất còn nhô lên . Chạy ra xem sao .  Còn đâu .

Chắc về quê kiếm thì có . Nhưng mỗi nhà mỗi cảnh . Có quen ai ở quê đâu . Mà có bán sẵn thì mua chứ ko thì làm nút mút xốp cho khỏe (em lười).

Em bần ơi , tìm em như thể tìm chim . 

tình cảnh của bác thật giống em! mách bác là bác nên tìm một nhánh cây nào đó, cây khô thì tốt, còn không thì cây tươi cũng được ! ở thành phố có nhiều cây xanh của  công ty cây xanh trồng gần đường lộ đó, tối vác dao ra đó tha hồ mà chặt! nếu có ai la chém nó luôn, hay đâm cho một phát như ngoại hiệu tây cuồng dương quá đây..hehe!!!

bác mang về chặt ra từng nút nhỏ vừa tầm ống sáo , xong bác mài xuống nền xi măng rồi lấy dao khoét sáo bác có khoét đầu cho lõm vào! xịt keo dán sắt vào , đút nút vô cây sáo , xịt keo dán sắt lần 2 cố định nút chận, và ..xong rồi!

một nhánh cây làm khéo được cả chục nút khỏi đi xa mắc công lắm !..chia sẻ với bác

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Sắp tết rồi, rượu sẽ được tiêu thụ nhiều, tết xong bác cứ đi ở ngoài mà rao "mua nút bần đây", khối người bán cho bác cho mà xem =))
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Hic! nút bần bán rẽ như cho không (1000/3 nút=làm đc 6 cây )chợ nào mà không bán. Vào sâu trong chợ chổ nào bán các mặt hàng như chổi, bếp lò, chén bát... hỏi nút bần đóng chai là có mà. Sao kổ thế nhờ.!?
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Hic , em đã đi hỏi tùm lum rồi anh MHM ạ . Ở đây không có bán , thế mới khổ , có thì than làm gì [:'(]
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
dương quá:

bác mang về chặt ra từng nút nhỏ vừa tầm ống sáo , xong bác mài xuống nền xi măng rồi lấy dao khoét sáo bác có khoét đầu cho lõm vào! xịt keo dán sắt vào , đút nút vô cây sáo , xịt keo dán sắt lần 2 cố định nút chận, và ..xong rồi!

một nhánh cây làm khéo được cả chục nút khỏi đi xa mắc công lắm !..chia sẻ với bác

Nhỏ keo dán sắt vô thì nó cứng như đá , làm sao nhét được vào lòng ống trúc được .

@ Branchtell : bạn không tìm được nút bần , thì mua xốp ( như loại làm dép ấy ) cũng ok . Lúc trước bb cũng xài như thế

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Bamboo-flute:
dương quá:

Nhỏ keo dán sắt vô thì nó cứng như đá , làm sao nhét được vào lòng ống trúc được .

@ Branchtell : bạn không tìm được nút bần , thì mua xốp ( như loại làm dép ấy ) cũng ok . Lúc trước bb cũng xài như thế

bà chị này khó tính quá , chịu khó coi cho kỹ kỹ chút xíu em nhờ ...dương mỗ nói là xịt keo chỗ lõm trên đầu nút chặn, xong rồi mới đút nút chặn vô cây sáo , xong rồi mới xịt keo cố định vị trí chứ....! làm sao mà cứng như đá được hả sư tỷ

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
bác dùng nút từ dép cao su (vd...doctor chẳng hạn) thì cũng tạm ổn đấy, em thấy sáo TQ xuất sang Việt Nam đều dùng vậy cả, nhưng đúng là khi thay bằng nút bần thì mới thấy rõ sự ổn định của nó, cây sáo hay lên thấy rõ, theo em là vậy !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

leehonso:
bác dùng nút từ dép cao su (vd...doctor chẳng hạn) thì cũng tạm ổn đấy, em thấy sáo TQ xuất sang Việt Nam đều dùng vậy cả, nhưng đúng là khi thay bằng nút bần thì mới thấy rõ sự ổn định của nó, cây sáo hay lên thấy rõ, theo em là vậy !

Ai gọt cho nổi cái đế Doctor trời.....!??

Một cái áo mới đơn giản và thoải mái hơn... Photobucket
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Các bác cho em hỏi cái nút bần là cái gì thế, dùng nó cho vào sáo thay xốp thì tiếng sáo hay hơn à

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
uhm, hay hơn hẳn luôn đó bạn., trong Flute của tây nó cũng dùng nút bần nữa đấy !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Shinichi:
Các bác cho em hỏi cái nút bần là cái gì thế, dùng nó cho vào sáo thay xốp thì tiếng sáo hay hơn à

nút làm từ cây bần :P hay đóng nắp rượu đó

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Chapi:

Shinichi:

Nếu zị ...kiếm 1 chai gụ vang Đà Lạt là có thui

Cầu người hơn cầu mình.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
copyleft:
Chapi:

Shinichi:

Nếu zị ...kiếm 1 chai gụ vang Đà Lạt là có thui

ý kiến ko tồi đâu, bác branchtell để ý nhé, mỗi cây sáo kèm 1 chai rượu, vừa uống vừa cầm dao mổ sáo, làm ra thổi ngon phải biết Big Smile

Nếu chỗ bác ko mua được thì Tết này bác dặn họ hàng, anh em chú ý đừng vứt chai, vứt nắp đi, thế nào chả kiếm được ít mà thí nghiệm, sau này thương mại hóa thì tìm nguồn ổn định sau

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Thế này thì mai em phải đi mua rồi , cho em hỏi luôn là trông nó có mầu gì , mềm hơn xốp hay là cứng hơn ( khổ nỗi từ bé đến giờ đây là lần đầu nghe thấy )

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Page 1 of 2 (20 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net