Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thế này là thế nào nhỉ ?

rated by 0 users
This post has 6 Replies | 1 Follower

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
branchtell Posted: 12-09-2008 0:05

Nhịp đầu khóa là 3/4  . Theo kiến thức vô cùng hạn hẹp của em thì mỗi ô phải ghi đủ 3 nhịp (dài = 3 nốt đen) và ko thể ghi hơn . Nhưng ở đây là Móc Đơn - Móc Đơn - Móc Đơn - Đen chấm - Móc Đơn , như vậy là dư nửa nhịp :( , là sao vậy ?

Muốn chép mỗi khuông đầu vào encore nhưng ko làm đc, tại vì lố nửa nhịp encore nó ko cho :(

Hình :

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Tôi thấy không có gì sai.

bạn chú ý liên ba diễn tấu bằng 1 nốt đen nhé! hơn nữa phía sau nốt đen lại có dấu chấm dôi nữa.

bạn xem lại nhạc lý đi

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Ủa , liên 3 đó là 2 móc kép 1 móc đơn ạ ? Nếu thế thì nó bằng 1 nốt đen thật , và thế là đủ . Nhưng nhìn thế nào thì nó vẫn giống 3 nốt móc đơn mà .

Chắc là thế thôi ạ, nếu không không ghi encore lại đc. Thank bác .
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
đúng vậy đó bạn, không sai đâu. thế nên mới có tên liên 3, nếu không thì người ta chỉ cần ghi 3 móc đơn là đủ cần gì phải gọi liên 3 cho phức tạp.
多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Tất cả các liên 3 đều có có số 3 dưới các đuôi của chùm 3 nốt. Quy luật trường độ liên 3 cũng gần giống các loại note kiểu thường.Cách chia trường độ liên 3 đc tính như sau :

Cách tập liên 3 cũng  dể, chỉ cần đếm 1 2 3 1 2 3 1 2 3  liên tục đều nhau và thổi trên sáo  giống vậy ( giống như điệu valse 3/4). (Chú ý chỉ đập phách vào số 1) . Nếu liên 3 không đều (như hàng thứ 4 ) thì ta cứ nối các số lại hoặc chia nhỏ tiếp các note để xác định đc chính xác trượng độ các liên 3 cần chơi.

Liên 3 trắng và liên 3 đen là liên 3 đen thuộc loại khó khi giá trị trường độ 1 phách đc quy định ở bài bằng một note trắng hoặc nốt đen. Loại này phải chia 3 note sao cho rải đều vào 2 phách, tức mỗi note phải chia sắp xỉ bằng 0,65 giá trị một phách. Gặp loại này thường ta phải gom nhịp lại cho dể chơi.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

đề nghị cả người post lẫn MOD nên xem lai tên của topic nha, ko tôn trọng người đọc gì cả, lại ko giống 1 lời yêu cầu....!!!!

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
caubebimu:

đề nghị cả người post lẫn MOD nên xem lai tên của topic nha, ko tôn trọng người đọc gì cả, lại ko giống 1 lời yêu cầu....!!!!

bạn nói thế là sao ? mình ko hiểu ý bạn lắm,topic của bác bran thuộc về thắc mắc nên mới viết vậy ,có gì không hợp lý đâu Tongue Tied

Page 1 of 1 (7 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net