Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Động Tiêu dài và trầm nhất Việt Nam

rated by 0 users
This post has 26 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

chao bac, tui dang o cali, con bac o dau, co gi minh co the noi chuyen qua yahoo, nick tui la bddn2002@yahoo.com, thay cay Iris tui thich lau roi nhung chua mua duoc, vi mua nhieu nhac cu qua gio het tien roi :), co nhieu cay qua khong biet choi cay nao, nhung ma phai noi tui them cay Iris lam de bo sung vao collection :), gap sau.

bddn2002,

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Cho em hỏi để xác nhận lại: động tiêu có 6 lỗ đúng ko?

Em xem bên nhạc viện sao toàn 5 lỗ :-? :D Quái thật :D

Em thấy ở mấy cái ảnh kia thấy có 6 lỗ, em đoán chắc cũng như sáo, có khác ở vị trí huyệt thổi.

Xin các bác chỉ giúp em :D

Đa tạ :D 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
bác coi kỹ lai đi, trước kia em từng mua ở nhạc viện mà, tiêu thì từ 6 lỗ trở lên, các bác trong Nam khoét tới 10 lỗ lận, ngoài huyệt khẩu ở trên thì 6 lỗ dưới có lỗ trước lỗ sau, nếu bác chơi qua về tiêu, sáo rồi thì bác cũn biết là 5 lỗ chỉ chơi được vài bài viết riêng,
rockfan22003@yahoo.com
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Quái! em đi xem kĩ rồi mà :( hàng nào cũng 5 lô thôi à. Bác có thể cho em xem cái ảnh tiêu của bác được ko?

6 lỗ tương ứng như sáo? :-?  

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
bác để ý phía sau giùm em xem có thêm lỗ nào nữa ko, vì thổi tiêu là bác phải bấm ngón tay cái nữa, bác lựa cây có huyệt khẩu rộng và sâu một chút, nếu sau này mà thấy ko ổn về cây tiêu của mình thì bác gửi leehonso sửa lại là ok, nếu bác muốn coi kỹ tiêu ngoài thực tế thì bác có thể vào Văn Miếu chỗ họ diễn nhạc, ở rìa sân khấu có trưng cả tiêu và sáo Mèo ( em nghĩ là có nguồn gốc từ Hà Đông chỗ thầy Sơn mà ra), còn hình ảnh về tiêu thì trên diễn đàn đã có.
rockfan22003@yahoo.com
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

cho em hỏi mấy động tiêu ở phía trên là loại 10 lỗ à?

Em thấy mấy loại ngoài nhạc viện có 4 -5 lỗ phĩa trên, có 2 lỗ đằng sau. > ko biết có phải ko?

Cho em hỏi về các nốt trên tiêu có giống sáo ko?

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

đúng là tiêu rùi đó bác, ở nhạc viện thường bán 2 loại, tone C và tone D, bộ nốt như sáo thôi, tính từ dưới lên, vd tone C thì lần lượt là đô rê mi fa son la si ( nốt si chắc chắn là ngón cái bàn tay trái) tiêu tone C thấp hơn sáo tone C một bát độ. phù hợp thổi các bài chậm và buồn. bác muốn 10 lỗ thì phải nhờ đến leehonso, thị trường thì chỉ có 6 lỗ thôi.Big Smile

rockfan22003@yahoo.com
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

vậy cám ơn bác quá. Em thấy cái đó huyệt thổi giống vậy mà ng` ta cứ kêu sáo mèo :)

Chiều em đi mua :D :D 

À quên! cho em hỏi luôn:  Nếu là mười lỗ thì thổi thế nào? dùng cả 10 ngón sao? :D

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

hic tất nhiên là dùng cả 10 ngón rùi, nhưng thực sự thì tiêu chỉ phù hợp với bài chậm mang tính chất buồn, nên chỉ dùng 6 lỗ với một số thế bấm nửa lỗ cho các note # b vẫn kịp và hay. hơn nữa chưa có tác phẩm độc tấu VN nào thực sự sáng tác dành cho tiêu nên 10 lỗ là ko thực sự cần thiết, đôi khi người ta chỉ khoét thêm 1 đến 2 note phụ nữa là ok lắm rồi vd C# F#. chúc bác sớm chinh phục cây tiêu Big Smile

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

em xin giới thiệu kỉ lục mới của Đam San về tiêu, động tiêu tone Sol trầm do thoongf em chế tạo,

tên Đamsan đệ nhất tiêu ( ý ko phải là hay nhất đâu nhé, tại vì có cây sáo trầm là đệ nhất địch )

dài 101cm, trúc Huế 1 đốt

đường kính 25mm

2 lỗ trước, 2 lỗ sau,1 lỗ bên, định âm bằng 6 lỗ, và có 2 lỗ buộc dây.

hy vọng có ngày sẽ phá được kỷ luc của cây này, thoong em có thể dùng cây này chơi được các bài bình thường mà ko có vấn đề chi, nhưng hơi đau khớp tay chút!

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

để hình dung được kích cỡ của cây tiêu này em dưa ra sự so sánh về kích cỡ trong hình

từ bên trái là Tiêu sol trầm 101cm ,Tiêu Do 70cm,sáo sol trầm 60cm, sáo Do 50cm, sáo sol cao 30cm

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Trên cây Irish flute, tui thấy có mấy cái ring bằng Inox.

Theo tui, không phải ngẫu nhiên mà ng ta làm thêm cho đẹp đâu, nó làm ảnh hưởng lên âm sắc rất nhiều đó ! 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Page 2 of 2 (27 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net