Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Khử mùi cây sáo bị ẩm,mốc?

rated by 0 users
This post has 25 Replies | 2 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bruce Lee Posted: 09-06-2008 22:50

Hi!

Các bác ơi......Hép mi!

Em vừa mua cây sáo hơn trăm k.

Bi giờ trong ống sáo lại có mùi tre ngâm

Cây sáo có sao ko ạ 

Em phải làm thế nào ạ

Thankxxx.....

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
vậy bác thử đem ngâm nó vào nước muối đậm đặc 1 ngày rồi sau đó phơi nắng buổi sáng (từ 7g -> 11g) cho đến khi nó khô xem có hết mùi không!?
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

À bác Lee , dạo này mưa dầm dề ẩm ướt quá , trong lòng cây sáo bác làm cho em cũng có 1 mùi lạ . Em cũng ko biết tả sao nữa . Giống như trái bầu khô ( trái bầu người ta khoét làm hồ lô uống rượu í) để lâu ngày cũng có mùi đó .

Đang chờ đến ngày tạnh mưa xem nó có khá hơn ko đây :)

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cảm ơn pác !

Em đã làm thử đang được 12h rùi thì thấy xuất hiện một hiện tượng lạ là ở mép các lỗ có màu đỏ(kiểu loang màu í)

ở chỗ bịt kín trên lỗ thổi thì chảy keo ra hoà tan với nước

hix

Pác xem giúp em phát....

Thankxxxx

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Bác mua keo dán sắt nhỏ vô là xong chuyện . Còn chuyện loang màu thì dùng cồn lau sạch đi cũng xong .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Không phải là bị loang màu....có phum màu lên đâu mà loang

(kiểu như thế í)

ngâm nước muối thì ở mép lỗ loang ra màu của trúc í

Thôi...có lẽ mai em post ảnh lên mọi ng xem giúp

thanhkxxx

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
ko có vấn đề chi đâu, chẳng qua là muối ngấm vào trúc, khi khô thì ko thấy rõ, khi ẩm mới thấy rõ ràng, những cây sáo thổi lâu năm cũmg tương tự như vậy do mồ hôi tay ngấm vào mép lỗ. cứ để như thế cây sáo lại càng hay và chống mối mọt. 
rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

hớ hớ !!!

Em đã làm i hệt như lời a lee rùi

Kết quả:

Mùi vẫn vậy+cây sáo chuyển sang một diện mạo mới (đỏ nâu) gần như cả thân sáo

Hixx.Nhìn cứ như cây sáo đc chục năm rùi í.....

Thankxxx các pác...!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Vậy cho hỏi BruceLee xài sáo  của ai vậy? Trúc có mùi là do chủng loại, cách xữ lý ban đầu chưa đúng.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hix!

Anh MHM không nhớ em hử.Trong list của anh cũng có Bruce Lee đấy

Cây sáo đấy là của Thầy Trần Trung trong sài gòn ấy....

Anh dạy em cách xử lý đê....

Thankxxxx!!!

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Hix đang tính lập topic để hỏi thì hên, có người hỏi trước. Cây sáo em mua của MHM,mang ra thổi một chặp thì nghe mùi là lạ, ngửi vào bên trong ống sáo thì thấy khó chịu lắm, các bác chỉ em cách kíu với, em làm theo cách ngâm nước muối và phơi thì vẫn còn mùi tương tự :((
There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

ITLOVER:
Hix đang tính lập topic để hỏi thì hên, có người hỏi trước. Cây sáo em mua của MHM,mang ra thổi một chặp thì nghe mùi là lạ, ngửi vào bên trong ống sáo thì thấy khó chịu lắm, các bác chỉ em cách kíu với, em làm theo cách ngâm nước muối và phơi thì vẫn còn mùi tương tự :((

Vậy trước khi đem ra thổi , thì cây sáo có mùi không ? Nếu không có thì bạn coi lại , còn nếu có thì coi chừng lòng ống đã mốc rồi . Bạn ngâm nước muối thì ngâm từ huyệt khẩu trở xuống các lỗ bấm ( tránh ngâm ngay huyệt khẩu để nước không chạm vào nút bần , vì bạn ngâm nước muối rồi đem phơi sẽ làm rã keo ) . Sau khi phơi khô rồi bạn nên dùng giấy nhám quấn vào 1 cây nào dài dài để chà hết những mốc meo trong đó , rồi dùng sơn xịt lại trong lòng ống ( nếu bạn không biết xịt thế nào thì tốt nhất hãy nhờ người có kinh nghiệm , vì bạn xịt bậy bạ là cây sáo của bạn sẽ kinh khủng lắm ) . ( Tuỳ theo bạn khéo léo đến đâu mà chọn loại sơn nào cho phù hợp , tránh tình trạng xấu là cây sáo bạn lem nhem bên ngoài )

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Cảm ơn Bamboo-Flute, hình như cây sáo ổn rồi, mùi đỡ hơn (nhưng vẫn còn >.<) và có thể chấp nhận được. Về vụ xịt sơn thì em đưa ra tiệm nhờ thợ, chứ bản thân còn non dại chưa dám thử...
There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Đề nghị ITLOVER buổi offline mang cây sáo đó theo để MHM sửa chữa hoặc  đổi cây khác . Chắc cây đó phun sơn chưa kín nên chổ tiếp xúc  với không khí bị mốc do trúc chưa khô hẳn.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Tôi nhớ, theo sách Nguyễn Đình Nghĩa trong phần Luyện sáo có nội dung : sáo mua về, khoan thổi, bịt kín các lổ bằng băng keo. Đổ đầy muối bột vào, nhỏ một ít nước vào, cho muối đủ tan và thấm vào sáo, để 1 tháng, lấy ra rửa sạch, có thể dùng được, vừa ngăn mối mọt vừa bịt kín các lổ phát sinh tự nhiên.

Theo tôi, ngoaì những tác dụng trên, việc này còn có tác dụng ngăn ngừa luôn cái mùi hôi kia. Cơ sở khoa học của việc này là : do trong trúc vẫn có một hàm lượng đạm thực vật nhất định ( mình vẫn ăn măng đấy thôi ). Do đó, có môi trường để vi khuẩn gây thối sống sót và phát triển. Khi ngâm muối lâu như thế, các tế bào đạm hoặc của vi khuẩn sẽ bị trương muối mà phân hủy hết, lúc đó muì sẽ không còn.

Múa rìu qua mắt thợ mạo muội góp ý. Bác sĩ Ninja và Bác sĩ Sáo nhựa thấy đúng không?

Page 1 of 2 (26 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net