Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thông tin sau buổi offline ngày 15/6

rated by 0 users
This post has 26 Replies | 2 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva Coffee [C] Posted: 06-15-2008 5:42

Các nội dung chính của buổi gặp mặt

I. Phần mở đầu:

giới thiệu làm quen, trao đổi tài liệu, kinh nghiệm trò truyện về sáo

II. Thảo luận chung:

1/ Dành cho các bạn với làm quen với sáo:

1.1/ thảo luận về kinh nghiệm luyện tập những bài tập cơ bản nhất

a/ luyện hơi: phương pháp của bản thân tui + của mỗi người, phân tích và nhận xét ưu điểm của từng cách và hiệu quả của việc luyện tập của mỗi người, thể hiện thông qua việc áp dụng vào đoạn nhạc, hay thể hiện một vài ưu điểm của phương pháp mình đang theo đuổi

=> tổng hợp: đưa ra cách luyện hơi hữu hiệu nhất để những người mới luyện tập (có cả phương pháp luyện hơi không cần sáo) 

b/ luyện nhịp: +/ phổ biến kiến thức cơ bản nhất về nhạc lý, cách nhìn các nốt nhạc trên khuông nhạc

+/ các bài tập nhịp không có sáo, 

+/ các bài tập nhịp áp dụng vào sáo

=> tổng hợp nhận xét

c/ các kỹ thuật cơ bản:

+/ kỹ thuật đánh lưỡi đơn: lý thuyết + biểu diễn cho mọi người cùng nghe (những bác nào mới, phải biểu diễn để mọi người phân tích cái sai từ đó đưa ra nhận xét)

+/ kỹ thuật luyến: lý thuyết +  biểu diễn cho các bác thấy,

+/ kỹ thuật rung hơi: lý thuỵết + cách luyện tập kỹ thuật rung hơi+ biểu diễn áp dụng vào bài nhạc

d/ thảo luân sơ qua và giới thiệu về kỹ thuật đánh lưỡi kép, đối với những bạn đã nắm vững, và có kỹ thuật tương đối về sáo

Sau buổi off

Phần giới thiệu của anh em thật vui vẻ, chan hòa, mọi thành viên đều giới thiệu về mình, đôi lúc còn có chút e dè nhưng nói về lòng yêu sáo thì ai cũng muốn bộc lộ hết mình.

Nội dung thảo luận đã được đưa ra từ trước vì vậy mọi người thảo luận xung quanh các vấn đề trên

Về phần kỹ thuật: rất may là mọi người đều nắm được những kỹ thuật cơ bản đó, và đã thể hiện rất nhiều bài cho mọi người cùng nghe, những thắc mắc về từng phần đã được mọi người cùng nhau bàn bạc, cùng nhau trả lời.

Phần thảo luận về kỹ thuật lưỡi kép anh em trao đổi rất sôi nổi, mỗi người đưa ra một phương pháp học rất hay, đặc biệt là vodanh và haohange. Qua buổi of em mới biết được bác haohange cũng là người rất am hiểu về sáo trung quốc, bác đọc tiếng trung rất hay khi giới thiêu về bài mình thổi.

Bên cạnh đó có rất nhiều thành viên mới, ít post bài trong diễn đàn nhưng cũng rất nhiệt tình tham gia, không chỉ đóng góp ý kiến mà còn chơi nhạc rất hay.

Buổi off với số lượng rất đông các thành viên, nội dung đã được mọi người cùng bàn bạc và thảo luận, mỗi người đều thu được những thành quả nhất định sau buổi off như vậy có thể tạm nói là thành công. Tuy nhiên vẫn còn nhiều thiếu sót về khâu tổ chức, đáng tiếc nhất là không có mặt của changKifung do lỗi kỹ thuật.

Do không có điều kiện nên buổi gặp mặt này tậm trung chủ yếu vào nội dung các hình thức như quay phim chụp ảnh chưa có nhiều để thông tin cho mọi người biết, tuy nhiên vẫn có ảnh, ảnh này sẽ do detuvodanh chịu trách nhiệm post lên diễn đàn.

Xin chân thành cảm ơn mọi người đã tham gia.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Hic bác nói làm em tiếc hùi hụi à, dù sao cũng xin chúc mừng toàn thể mọi người vì cuộc off đã thàn cồg tốt đẹp và em cũng biết trường Phương Nam ở chỗ nào rồi. Mong rằng tương lai sẽ còn nhiều dịp để mọi người gặp nhau hơn, chúc ĐS ngày càng có thêm nhiều thành viên, đặc biệt là nữ càng tốt, hehe.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
aviaiva:

Bên cạnh đó có rất nhiều thành viên mới, ít post bài trong diễn đàn nhưng cũng rất nhiệt tình tham gia, không chỉ đóng góp ý kiến mà còn chơi nhạc rất hay.

Hay thế, bác aviaiva phải giới thiệu hình từng thành viên cho anh em biết đấy. Và nếu được có thể cho em biết là vì sao chơi nhạc rất hay mà lại ít post bài trong diễn đàn không vậy, để có gì lần cải tổ này sẽ bám sát tâm tư nguyện vọng của anh em !?

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Hjhj...Hum nọ đi off ngại wa....A e ai cũng thổi hay...Mỗi mình la cùi bắp ko ah`...Chưa biết j về sáo cả mà cũng vác mặt đi....Xấu hổ thiệt...Nhưng cũng nhờ vậy mà có thêm được chút ít kinh nghiệm...E Hj vọng sẽ có nhiều buổi off thế này....                                    Cám ơn A e ĐamSăn lắm lắm ^^....
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
cuibap:
Hjhj...Hum nọ đi off ngại wa....A e ai cũng thổi hay...Mỗi mình la cùi bắp ko ah`...Chưa biết j về sáo cả mà cũng vác mặt đi....Xấu hổ thiệt...Nhưng cũng nhờ vậy mà có thêm được chút ít kinh nghiệm...E Hj vọng sẽ có nhiều buổi off thế này....                                    Cám ơn A e ĐamSăn lắm lắm ^^....
Như vậy là bác hay chứ đâu có dở, bác nói bác chưa biết gì về sáo nhưng vẫn tự tin đi offline->hay. Bác dám thổi cho mọi người nghe->hay. Sau buổi offline rút ra được kinh nghiệm và hy vọng có nhiều buổi offline khác->rất hay. Tui thấy diễn đàn này anh em đều đến với nhau là vì niềm đam mê và chia sẻ, không ai khoe khoang hay tranh tài cao thấp đâu, bác đừng lo.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
songduy:
cuibap:
Như vậy là bác hay chứ đâu có dở, bác nói bác chưa biết gì về sáo nhưng vẫn tự tin đi offline->hay. Bác dám thổi cho mọi người nghe->hay. Sau buổi offline rút ra được kinh nghiệm và hy vọng có nhiều buổi offline khác->rất hay. Tui thấy diễn đàn này anh em đều đến với nhau là vì niềm đam mê và chia sẻ, không ai khoe khoang hay tranh tài cao thấp đâu, bác đừng lo.
Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Ảnh buổi offline .

• Saotruc_BK: Hiện đang là SV Đh Bách Khoa Hà Nội mới chơi sáo nhưng thôir rất hay

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

@ hojun: cảm ơn bác đaã post hộ em. Nhưng bác nhầm em với anh saohanoi rồi.

Chú thích các bức ảnh  ( tưừ trên xuống dưới):

saotrucbk

Chị Hằng : 1 ngươời không biết thổi sáo, Ko tham gia diễn đàn nhưng lại rất mê sáo

haohange : anh này thông thạo về Trung Quốc lắm

vodanh

nganpho

saohanoi

cuibap

....... So-ri dại ca trong bức ảnh cuối, mạng nhà em kém quá, không hiện lên được.

Còn nhiều bức ảnh khác nữa, khéo hôm nào lại nhờ  anh Hojun post hộ  Stick out tongue

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Hixx...Mấy pác ơi sao không coi được vậy...:( :( ....
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Hix...Sao pác nào chọn cái a? của E xấu thía....:(...Còn nhìu cái đẹp hơn mà :(....

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Nét đẹp là từ trong tâm hồn chứ không phải hình dạng bên ngoài . Tâm đã đẹp thì lo gì tướng xấu . TƯỚNG TÙY TÂM SINH  

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Bác dongtahoangduocsu này , thế sao trong VH , khi phân tích một nhân vật nào đó , kiểu " Hãy phân tích vẻ đẹp nhân vật X trong tác phẩm Y của nhà văn Z " ... bọn em vẫn cứ phải chia ra 2 mục " Vẻ đẹp tâm hồn " - "vẻ đẹp ngoại hình " đó thôi . Em nghĩ hai thứ này vừa tách biệt lại vừa quan hệ với nhau , ko phải chỉ như bác nói đâu

" Tàn cuộc vui mới biết tiệc cũng buồn "
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

ThanhHang: Hiện đã đi làm, đang theo học sáo của thầy Ngọc Phan, thích sưu tầm các tài liệu về sáo hơn là thổi sáo

ThanhHang tâm sự:  Đến nhà thầy Phan gọi là học sáo nhưng thực chất là để nghe, và tâm sự về sáo với thầy, nên chưa thổi được bài nào

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Haohange194: cựu SV bách khoa, dân IT, mới học sáo từ tháng 11 năm ngoái, phương châm là luyện tập, chỉ có luyện tập mới tiền bộ nên hiện tại mới chơi sáo nhưng bác đã chơi được bài: Dương tiên thôi mã vận lương ( nếu em đánh sai tên bỏ qua) rất hay.

khi được hỏi phương pháp học thổi sáo của bác haohan bác tâm sự: tất cả đều học theo hướng dẫn trên đamsan => một tín hiệu vui mừng cho đamsan vì có được học trò như bác.

bác Haohan tiết lộ, bác có thể đáp ứng hầu hết các bản nhạc đệm cho các bài sáo của sáo trung quốc.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Vodanh: Hiện đang theo học FPT cũng dân IT chính hiệu, kỳ này quyết tâm giành học bổng nên việc có mặt tại buổi off thật là một sự cố gắng hết mình, mặc dù ngày mai là ngày thi.

Page 1 of 2 (27 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net