Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

làm thế nào để nhìn được 1 bản nhạc?????

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 1 Follower

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
detuvodanh Posted: 02-03-2008 19:37

các anh chỉ giúp em làm cách nào để khi nhìn 1 bản nhạc ta chưa từng nghe qua giai điệu mà có thể thổi đúng bản nhaạc đó luôn???.Với cả mâấ nhịp 2-4, 3-4,.... có ý nghĩa gì đấy ạ???

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
chà, cái này bạn nên vào forum Nhạc lý để hỏi nhe
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
mới đầu khi tập 1 bản tùm lum note nhạc thì mình chưa nhận ra được cái hồn của tác phẩm( khi thổi sẽ cảm thấy rất chán,ráng cố gắng mà tập tính kiên nhẫn nha), lúc này chỉ mong tập sao cho phần xác của bản nhạc trôi chảy đã, thông dc phần này rồi mình mới xem phần kỹ thuật diễn tấu của bản nhạc, lúc nào thổi mạnh thổi nhẹ, lúc nào ngân, rung , rồi từ từ mới thổi toát lên phần hồn của bản nhạc. Nói thế chứ khi thổi tui cũng ráng tìm nghe bài mẫu trước, để cảm tác phẩm rồi mới thổi, nhưng tui cũng có nghe 1 số người nói là làm như vậy sẽ hạn chế khả năng cảm nhận note nhạc, khả năng thích nghi với nhiều loại phong cách diễn tấu ( những người học sáo chuyên nghiệp hình như không làm ngược đời như tui !)
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Nhanh nhất là kiếm 1 khóa, lớp học nhạc lý căn bản. Chậm hơn thì mua sách Nhạc lý căn bản về đọc trước, có gì khúc mắc thì hỏi típ
Cầu người hơn cầu mình.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

để nhìn được một bản nhạc trước tiên bạn phải có mắt ( có cả hai mắt thì càng tốt ) :)) đùa thôi.

Mình không hiểu câu hỏi của bạn, có lẽ bạn nên hỏi làm thế nào để chơi một bản nhạc khi chưa từng được nghe giai điệu của nó mà vẫn chơi được thì dễ trả lời hơn. Có một ông nhạc sĩ tai điếc mà vẫn sáng tác ra những bản nhạc bất hủ ( ai ấy nhỉ ... )

Ngày xưa ông cha khi chưa sáng tạo ra nốt nhạc thì chỉ truyền lại bằng kinh nghiệm, hay nhạc phổ ( không phổ biến và rất khó dịch cái này hỏi bac saotruc thì biết ) nhưng sau này phương tây tiến bộ hơn họ nghĩ ra được các nốt nhạc gồm 7 âm chính .. cái này ai cũng biết.

Vì vậy để đọc một bản nhạc bạn phải biết được tên của từng nốt nhạc biểu diễn trên khuông nhạc đây chỉ là điều kiện tối thiểu thôi. Nốt nhạc đó lại chia làm hai lĩnh vực một là cao độ và trường độ ( độ dài của một nốt ). Cao độ bạn có thể có được do học sướng âm, gì gì đó mình cũng không biết nhưng mà phải là dân chuyên nghiệp mới làm được thôi, cách đơn giản hơn để có cao độ của nốt nhạc là chơi nhạc cụ khi đó cao độ đã có sẵn rồi ( sáo trúc khi các bạn đóng mở lỗ thổi thì sẽ có cao độ của nốt thôi). Trường độ cái này thì cực khó, một bản nhạc nhanh hay chậm, ngắn hay dài đều do nó quyết định cái này làm nên nét riêng của người chơi nhạc - ví dụ cùng một bản bản nhạc buồn có người thổi nghe rất não nề, nhưng có người lại biến tướng làm nó không còn buồn nữa hiện đại người ta dùng từ remix lại bản nhạc đó.

để có được trường độ thì bạn phải học về nhịp, cách đánh nhịp

như vậy có thể tóm tắt lại để đọc một bản nhạc theo nghĩa chơi một bản nhạc khi chưa từng được nghe giai điệu của nó mà vẫn chơi được thì bạn chỉ cần học nhịp và cách đánh nhịp cho tốt => tầm sư học đạo đi là vừa :))

Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net