Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

cho em hỏi về tone sáo

rated by 0 users
This post has 5 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ
New_Royal Posted: 12-22-2011 21:29

em thấy trên diễn đàn và các clip, các bác thường đặt sáo tone đô, rê, mi gì đấy, có khi nói sáo si, sáo la, khi lại nghe sáo son trầm, son cao, fa trầm, vậy nghĩa là gì vậy, em mới tìm hiểu về sáo, chỉ biết mỗi cây đô,.mấy bác cho em hỏi vậy mấy cái tên sáo đó là sao?, thế bấm có khác nhau ko? mấy bác nói cụ thể cho đàn em hiểu nha,..

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ

ko ai trả lời hết z kà

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Các loại sáo kia thì thế bấm không khác sáo đô bạn à, si giáng vẫn là si giáng.

Chỉ có điều với sáo đô bạn bắt đầu bằng nốt đồ thì sáo rê bạn bắt đầu bằng nốt rê khi bịt tất thui....

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

nghe kỹ  hiểu nhiều nhé.

có nốt nhạc nào thì có loại sáo đó

có sáo đô rê mi fa son la si .  đô#  rê# fa# son# la# .....................nó chia làm nhiều quãng

quãng 1   2  3  4  5  .....   mỗi quãng gọi là 1 quãng 8....  thế bấm các sáo như nhau ko thay đổi/

chỉ là mình thích âm trầm hay âm cao mà thôi

thích nghe những bài buồn , nhẹ nhàng thì nên chơi sáo trầm

bài vui nhộn thì chơi sáo cao hơn,............. tất nhiên là sáo trầm vẫn chơi ddc bài vui nhé.

bạn thắc mắc gì cứ alo cho mình  0989 666 944   mình biết khá rõ vì mình làm và cung cấp tất cả các loại sáo trên toàn quốc.

ký danh ( maomeo) : chủ nhiệm clb sáo trúc miền bắc   : 

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ

maomeo:

nghe kỹ  hiểu nhiều nhé.

có nốt nhạc nào thì có loại sáo đó

có sáo đô rê mi fa son la si .  đô#  rê# fa# son# la# .....................nó chia làm nhiều quãng

quãng 1   2  3  4  5  .....   mỗi quãng gọi là 1 quãng 8....  thế bấm các sáo như nhau ko thay đổi/

chỉ là mình thích âm trầm hay âm cao mà thôi

thích nghe những bài buồn , nhẹ nhàng thì nên chơi sáo trầm

bài vui nhộn thì chơi sáo cao hơn,............. tất nhiên là sáo trầm vẫn chơi ddc bài vui nhé.

bạn thắc mắc gì cứ alo cho mình  0989 666 944   mình biết khá rõ vì mình làm và cung cấp tất cả các loại sáo trên toàn quốc.

ký danh ( maomeo) : chủ nhiệm clb sáo trúc miền bắc   : 

úa cảm ơn bác, em biết bác mà, cảm ơn đã giúp, topic ko ai vào 

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

New_Royal:

em thấy trên diễn đàn và các clip, các bác thường đặt sáo tone đô, rê, mi gì đấy, có khi nói sáo si, sáo la, khi lại nghe sáo son trầm, son cao, fa trầm, vậy nghĩa là gì vậy, em mới tìm hiểu về sáo, chỉ biết mỗi cây đô,.mấy bác cho em hỏi vậy mấy cái tên sáo đó là sao?, thế bấm có khác nhau ko? mấy bác nói cụ thể cho đàn em hiểu nha,..

sáo tên gì thì khi bịt tất các lỗ bấm nó ra âm đấy. vậy thôi, như ông Mão nói mở thì như nhau nhưng tùy theo làn điệu bài hát hoặc sở thích người thổi mà chọn sáo thôi. như bác Ngọc Nghĩa nói cây 16 lỗ của bác chạy đủ 7 hò ( tương ứng 7 cây sáo 6 lỗ khác tone của chúng ta) Geeked

Page 1 of 1 (6 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net