Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Xin chào các bác!

rated by 0 users
This post has 3 Replies | 2 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
tranphu105 Posted: 10-27-2011 6:07

Em là thành viên mới vừa dăng ký vào diễn đàn.Em cũng yêu thích sáo từ bé nhưng giờ mới cảm nhận được nỗi đam mê của mình.Em vừa mua cây sáo Tàu nhưng không biết dán màng rung bằng keo hay gì?

Em hỏi người bán thì họ bảo dán bằng nước sạch là được nhưng em chưa thử.Mong các bác tận tình chỉ bảo cho!

Em mua kèm túi màng khi mua sáo.Em mua ở Hào Nam(gần nhạc viện ý ạ)

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

bác nay mới thổi mà đã chơi sáo tàu ghê đấy

dán màng theo thông tin em được biết thì cứ đầu tư khoảng vài trăm k dán đi dán lại ( phải có keo của nó ) thế là có kinh nghiệm

yahoo: khongphailoi_th@yahoo.com.vn

sđt 01642605627

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

tập chơi sáo Việt trước đi bạn. vừa bản sắc dân tộc vừa dễ hơn lại không kém phần độc đáo. dán màng cũng có nhiều kiểu trong các topic có bác bảo dán dọc cho chiều của màng song song với thân sáo, cũng có bác bảo dán ngang mới hay, và còn dán căng, dán chùng.. đặc biệt không mang dc sáo đi trời mưa màng ướt hết đường rung... chơi sáo Tàu thì khó hơn bởi vì ngay cả khi đã dán màng vẫn có nhiều vấn đề phát sinh: có ng thổi màng không rung tiếng sáo giống hệt sáo Việt, hoặc thổi cao thì rung xuống thấp thì hết ( ngược lại), hoặc có rung màng nhưng nghe eeeee chả ra đúng note... và tệ nhất là không ra tiếng.mình cũng thích sáo Tàu nhưng chạy Lưỡi kép thấy khó hơn rất nhiều, sáo ta còn chơi chưa "sõi" nên... nhưng dù sao mỗi người mỗi thích. có đam mê thì bạn sẽ sớm thành công.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

tranphu105:

Em là thành viên mới vừa dăng ký vào diễn đàn.Em cũng yêu thích sáo từ bé nhưng giờ mới cảm nhận được nỗi đam mê của mình.Em vừa mua cây sáo Tàu nhưng không biết dán màng rung bằng keo hay gì?

Em hỏi người bán thì họ bảo dán bằng nước sạch là được nhưng em chưa thử.Mong các bác tận tình chỉ bảo cho!

Em mua kèm túi màng khi mua sáo.Em mua ở Hào Nam(gần nhạc viện ý ạ)

Không quan trọng là dán bằng cái gì đâu bạn. Hiện tại mấy anh em trong Nam chơi sáo Tàu thì chỉ dùng hồ dán học sinh để dán không hà. Mình nghe nói có người khi không có keo thì còn lấy nước mũi dán đỡ nữa kìa Big Smile.

Cách dán thì cực kỳ đơn giản, trong diễn đàn cũng có người post clip hướng dẫn rồi.

Có điều cần chú ý là cái màng này sẽ luôn luôn bị trùng xuống sau 1 ngày không sử dụng... khi đó bạn phải dùng nước thấm nhẹ vào màng để điều chỉnh lại (không cần thêm keo). Lúc trước mình toàn nghĩ là nó bị hư nên hay vứt bỏ.

Page 1 of 1 (4 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net