Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Sáo trúc điện

rated by 0 users
This post has 8 Replies | 2 Followers

Not Ranked
Male
tiểu cầm thủ
dvstar Posted: 10-18-2011 0:59

Xin hỏi toàn thể anh em Đam San: đã có ai nhìn thấy cây sáo trúc điện chưa? Nếu có thì xin chia sẻ cùng mọi người.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

làm gì có sáo trúc điện , chỉ có Flute điện thôi bạn ơi,

Nguyenhung Forever miss you ^^

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

bác này thật là buồn cười, sáo trúc là sáo trúc, sáo điện là sáo điện, sáo trúc điện thì chắc làm phím bấm như piano chăng? vậy cần gì phải thổi nữa. còn flute điện thì đã thấy:!

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

tớ nghe như nhạc thổ dân ấy nhỉ

ym:vietthanh47

email:vietthanh47@yahoo.com

sdt:01649606447

giao lưu nào anh em

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

hmm... có thể bác này hỏi xem có cây sáo trúc nào có dây mic luôn, khỏi cần dùng mic ngoài. Có không nhỉ? Chắc lấy mic ko dây kẹp vào thôi.

Not Ranked
Male
tiểu cầm thủ

Bác Playboy hiểu đúng ý tôi đấy. Vì như vậy khi hòa vào dàn nhạc thông qua hệ thống Mixer sẽ hay hơn. Vì tôi thấy rằng phần lớn các ban nhạc học toàn xài đồ điện thôi. Như là ghi ta điện, violon điện, trống điện, keyboard... thậm chí đàn bầu điện. Vậy các bạn có ai đã làm hoăc đã trông thấy sáo trúc điện chưa?

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Sáo trúc điện thì chưa thấy nhưng thấy cái này:

Chắc đây là Flute điện :) . Fflute gắn thêm pickup thôi. Sáo trúc cũng làm được nhưng chưa thấy ai làm.

Mình đã từng làm một cái mic cho cây sáo-tiêu , nhưng đã thất bại vì ... thiếu kinh nghiệm. Mình dùng một micro thạch anh loại 5mm, bọc một ít bông gòn bằng vải xung quanh,nối vào jack 3mm

Hình ảnh nó gần giống như vầy:

Nếu nối dây chuẩn thì sẽ không bị nhiễu, âm thanh thu được qua máy vi tính rất tốt.

Nhưng chẳng hiểu sao khi mang qua mixer thì nó im bặt, bật gain lên max chỉ nghe nhỏ, rất nhiễu . Với lại trên cây sáo mà có dây cắm lòng thòng xuống  nhìn ko thẩm mĩ cho lắm. Ngâm cứu mãi rồi cũng nhận ra 1 điều đa số các mixer chỉ "chơi" với mic điện từ (mic cuôn dây- nam châm, trở kháng nhỏ), nếu sử dụng mic thạch anh thì phải qua một bộ phận khuếch đại thành tín hiệu điện đủ lớn. 

Hmm, tóm lại là mình chỉ mới làm, chứ chưa thành công.

Nhìn sơ qua một số sản phẩm thương mại:

Người ta làm mic riêng cho sáo chứ ít ai tích hợp một jack cắm trên cây sáo cả.

Tương lai mình cũng sẽ ngâm cứu làm môt cái khác, lần này chắc phải dùng đến mạch điện tử.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Đã gọi là sáo trúc rồi thì phải làm bằng trúc chứ.

Còn sáo điện thì lấy điện để thổi ah?

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Hmm.. thì nó làm bằng trúc nhưng ý bạn dvstar hỏi là có cây sáo trúc nào có bộ thu âm tích hợp luôn hay không. Fulte điện không cần điện vẫn thổi được mà bạn. Nó là Flute thường gắn thêm pickup, là miro nhỏ gắn sẵn bên trong có jack cắm lấy tín hiệu hoặc có thể là một miro chuyên dụng gắn ngoài như hình dưới:

Link : Electric Flute - Reverse

Khi có pickup, chất lượng âm thanh thu được sẽ tốt hơn rất nhiều so với khi bạn dùng micro thường (tránh được tiếng xì, tiếng sáo rõ hơn, đầy hơn). Do đó việc sử dụng các hiệu ứng cho sáo (Echo, Delay, Reverb...) trên mixer sẽ hiệu quả hơn. Mặt khác, bạn sẽ rất thoải mái khi biểu diễn, không bị gò bó vị trí như khi dùng mic gắn trên giá.

Theo mình nghĩ sáo trúc hoàn toàn có thể gắn thêm bộ phận này, nhưng do đặc thù làm bằng trúc không phải là kim loại, lại là một nhạc cụ "cơ động", nhỏ hơn rất nhiều so với Flute hay Tiêu nên có lẽ  chỉ có những cây sáo trúc trong dàn nhạc chuyên nghiệp thì mới được trang bị, còn dòng phổ thông thì  hiếm, bạn phải tự mua thêm. Cái này các bác LeeHonSơn biết. 

Page 1 of 1 (9 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net