Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

các cao thủ làm sáo có rảnh thì giúp hướng dẫn em cách làm tất cả các loại sáo nha ai giúp dc sáo gì thì giúp thanks trước

rated by 0 users
This post has 8 Replies | 2 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
vuavaonghe Posted: 07-09-2011 9:07

tình hình là em cũng muốn làm sáo trúc nhưng chưa biết cách có tìm hiểu đoạn clip của đại ca mão thì cũng hiểu có điều em không biết cái đó áp dụng cho sáo nào ý em là sao c d e a liệu có thể áp dụng như nhau dc hok? thêm nữa cho em hỏi mua cái máy tunner ở đâu hic em làm thì cũng ngại nhưng ghĩ lại vẫn thích sản phẩm của mình hơn đợt này vừa thi DH xong đang chán cũng muốn nghịch tí

sống trên đời phải biết mình là ai mình đang làm gì và kết quả là gì nếu biết thì tốt không biết thì thôi

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Làm sáo thì quan trọng nhất là có cái đặt môi chuẩn, thứ 2 là có đồ nghề tốt. Kinh nghiệm làm sáo của mình là ko dựa vào bất kì một số liệu sẳn có nào cả vì đối với trúc hay nữa nó có độ lệch so với lỗ thổi, bạn có thể tìm tài liệu khoét sáo của thầy Trịnh Tuấn mà anh Lee đã từng post lên damsan. Chúc bạn làm được cây sáo hay

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

vuavaonghe:

tình hình là em cũng muốn làm sáo trúc nhưng chưa biết cách có tìm hiểu đoạn clip của đại ca mão thì cũng hiểu có điều em không biết cái đó áp dụng cho sáo nào ý em là sao c d e a liệu có thể áp dụng như nhau dc hok? thêm nữa cho em hỏi mua cái máy tunner ở đâu hic em làm thì cũng ngại nhưng ghĩ lại vẫn thích sản phẩm của mình hơn đợt này vừa thi DH xong đang chán cũng muốn nghịch tí

Tự làm sáo sẽ vui lắm đó. mình không có máy đo mình dùng tài liệu sẵn có trong tài liệu khoét sáo của Trịnh Tuấn. áp dụng cho cây sáo đk 13mm cả = nhựa = trúc và = nứa. cây nào thổi cũng hay. nếu làm như vậy thì sẽ gặp 1 vấn đề là làm sao để chọn được ông có đk chuẩn 13mm. Đối với trúc 3 mắt trở lên mình chọn trong 1 bó cũng được vài cây mỗi cây chỉ lấy 1 đoạn. đối với Nứa thì một đầu 13 đầu kia 14 mặc kệ nó cứ khoét theo số liệu đó. Giả sử có lệch chút cũng không sao. tương quan giữa các note vẫn đúng. (chỉ làm vài cây sáo chơi mà mua cả cái tunner thì hơi phí) bạn tham khảo thử trang này xem. chúc bạn vạn sự như ý.

Chặng đường nào trải bước trên hoa hồng, bàn chân cũng thấm đau vì những mũi gai.

Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Sao mình post lại thiếu 1 góc nhỉ. thôi bạn vào link gốc này http://damsan.net/forums/t/3660.aspx thấy trong cuốn sách này nói lỗ thứ 5 (note Fa theo thứ tự như hình vẽ) khoét nhỏ hơn các lỗ khác. Chả biết để làm gì nhưng cứ làm vậy đi tìm hiểu sau !!!

Còn về dụng cụ thì theo mình (áp dụng làm sáo chơi không phải lám sáo bán nha!) tối thiểu cần có một cây rũa để thông lòng. một con dao mổ ( mình đi mua họ bảo lưỡi số 11 để chích không phải mổ. hic).Lưỡi cưa sắt, giấy giáp, thước kẻ. cuối cùng là biết trong khu vực nhà bạn có chỗ nào làm nhôm kính hoặc mộc.

Bạn đánh dấu kích thước lên ống sáo (làm 3 cây luôn). chạy ra quán mượn cái khoan dùng mũi 5ly khoan thật nhanh (sợ họ đuổi). đối với nứa thì nên khoan lỗ nhỏ trước 3ly rồi khoan 5 ly sau vì mình chưa có EXP. xong xuôi về nhà dùng dao chích khoét rộng ra theo mẫu sao cho mép trên của lỗ phải trùng với vạch chia trong hình vẽ. cây đầu tiên rất xấu cây thứ 2 xấu cây thứ 3 tạm được và cứ thế cây thứ 100 thì thôi rồi Stick out tongue.

mình khoét đầy sáo vứt ở nhà chủ yếu là nghiện cái cám giác sướng lúc thành công. giống như lúc giải được 1 bài toán khó vậy.

Chúc có nhiều niềm vui.

À còn sáo tông khác ĐÔ thì  bạn tìm số liệu sẵn có trong damsan. 

Chặng đường nào trải bước trên hoa hồng, bàn chân cũng thấm đau vì những mũi gai.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

vuavaonghe:

Không có cái máy tuner, chỉ có phần mềm tuner_e chạy trên máy tính thôi bạn : http://damsan.net/forums/p/1313/14066.aspx#14066.

Nếu không có máy tính thì dùng chai cocacola để đo như cách của leehonson cũng được: http://damsan.net/forums/t/5572.aspx

Công thức đo khoét bạn dùng theo công thức của Trịnh Tuấn, có sai số cho từng ống trúc, phải tính lại khoảng cách lại sau mỗi lổ khoét, không thể tính vị trí tất cả các lổ 1 lần rồi khoét, còn muốn cao độ tương đối thì không cần.

Merciless:

Sao mình post lại thiếu 1 góc nhỉ. thôi bạn vào link gốc này http://damsan.net/forums/t/3660.aspx thấy trong cuốn sách này nói lỗ thứ 5 (note Fa theo thứ tự như hình vẽ) khoét nhỏ hơn các lỗ khác. Chả biết để làm gì nhưng cứ làm vậy đi tìm hiểu sau !!!

Còn về dụng cụ thì theo mình (áp dụng làm sáo chơi không phải lám sáo bán nha!) tối thiểu cần có một cây rũa để thông lòng. một con dao mổ ( mình đi mua họ bảo lưỡi số 11 để chích không phải mổ. hic).Lưỡi cưa sắt, giấy giáp, thước kẻ. cuối cùng là biết trong khu vực nhà bạn có chỗ nào làm nhôm kính hoặc mộc.

Bạn đánh dấu kích thước lên ống sáo (làm 3 cây luôn). chạy ra quán mượn cái khoan dùng mũi 5ly khoan thật nhanh (sợ họ đuổi). đối với nứa thì nên khoan lỗ nhỏ trước 3ly rồi khoan 5 ly sau vì mình chưa có EXP. xong xuôi về nhà dùng dao chích khoét rộng ra theo mẫu sao cho mép trên của lỗ phải trùng với vạch chia trong hình vẽ. cây đầu tiên rất xấu cây thứ 2 xấu cây thứ 3 tạm được và cứ thế cây thứ 100 thì thôi rồi Stick out tongue.

mình khoét đầy sáo vứt ở nhà chủ yếu là nghiện cái cám giác sướng lúc thành công. giống như lúc giải được 1 bài toán khó vậy.

Chúc có nhiều niềm vui.

À còn sáo tông khác ĐÔ thì  bạn tìm số liệu sẵn có trong damsan. 

Cái lổ (nốt Fa) khoét nhỏ hơn các lổ khác vì: khoảng cách giữa 2 nốt M i& Fa là 1/2 cung, nếu khoét to như các lổ khác thì khả năng 2 lổ này sát nhau, 2 ngón bấm trỏ & giữa sẽ chạm nhau, ảnh hưởng đến kỹ thuật... vì vậy, thường có xu hướng khoét lổ Fa nhỏ hơn 1 chút và Mi lớn hơn 1 chút để giãn khoảng cách 2 lổ dài ra.( Cây sáo tông C hay bất kỳ tông nào cũng vậy)

Bạn khoan lổ 1 lần có thể sai cao độ sau khi khoét, vì  sau mỗi lổ khoét cần tính toán lại vị trí lổ sau, nếu mũi khoan cùn, có thể nứt ống trúc

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
ha viet thanh replied on 07-13-2011 21:47

Merciless:

vuavaonghe:

Tự làm sáo sẽ vui lắm đó. mình không có máy đo mình dùng tài liệu sẵn có trong tài liệu khoét sáo của Trịnh Tuấn. áp dụng cho cây sáo đk 13mm cả = nhựa = trúc và = nứa. cây nào thổi cũng hay. nếu làm như vậy thì sẽ gặp 1 vấn đề là làm sao để chọn được ông có đk chuẩn 13mm. Đối với trúc 3 mắt trở lên mình chọn trong 1 bó cũng được vài cây mỗi cây chỉ lấy 1 đoạn. đối với Nứa thì một đầu 13 đầu kia 14 mặc kệ nó cứ khoét theo số liệu đó. Giả sử có lệch chút cũng không sao. tương quan giữa các note vẫn đúng. (chỉ làm vài cây sáo chơi mà mua cả cái tunner thì hơi phí) bạn tham khảo thử trang này xem. chúc bạn vạn sự như ý.

ơ mấy bác cho em hỏi cái. sao lại khoét lỗ thổi góc đứng mà không khoét sắc cạnh vào trong lòng.nhu hinh khoét lỗ thổi thứ 2. em toàn làm như thế. sáo bắt hơi rất tốt. thổi lên bậc ba khá ổn

ym:vietthanh47

email:vietthanh47@yahoo.com

sdt:01649606447

giao lưu nào anh em

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

??? xem xong em khong hieu gi tha cu sam cai may tunner cho ngon

sống trên đời phải biết mình là ai mình đang làm gì và kết quả là gì nếu biết thì tốt không biết thì thôi

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

@soloist : a dung roi day cam on bac nha nha co may tinh roi cu dung phan mem cung dc hehehe

@Merciless: em xem co hieu gi dau chu mo` qua

Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Hi. Mình làm tương đối thôi. tập thổi ngon có dịp mua cây sáo xịn. sắp tới có khi làm cả tiêu 8 lỗ chơi.Cool

Page 1 of 1 (9 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net