Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tiếng sáo rất hay,nhưng chỉ solo,liệu có đơn điệu ko??

rated by 0 users
This post has 11 Replies | 0 Followers

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Em tập sáo đc 1 thời gian rồi,kĩ thuật cũng ko đến nỗi,nhưng có điều là chỉ toàn solo,(mấy thằng biết đàn chỗ em chê em xấu zai nên ko co em nhập hội),em thấy ít ng đệm sáo cho ng khác hát,và cũng ko biết đệm kiểu gì cả,em có nên học cả guitar ko và nếu có thể mọi ng cho em xin lời khuyên về việc đệm sáo co ng khác hát

thanks!

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

hichic. Sáo đệm hát phải tùy từng bài bác ạ. mà chỉ có dạo cho ghitar hoặc piano đệm hát.

bảo đệm cho sáo còn đc chứ.

Bác nghe bài Nhỏ ơi có ghitar và sáo đệm hát đấy

Diệp Quốc Hưng Y/H:diepquochungbg93 SĐT: 01237275958 01692933472
Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Ôh,thanks anh nha,quả đúng như vậy thật,em cũng biết thổi bài nhỏ ơi,nhưng thật sự,em thổi sáo cứ cảm thấy cô đơn thế nào ý.....củng ko hề làm em thấy bới cô đơn,chỉ làm tâm trạng em tốt hơn thôi.hix

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Sáo bữa h đệm nguyên bài thì thường là ngâm thơ, theo em đó cũng là một hình thức đệm, và, ngâm thơ mà không có tiếng sáo thì không thể gọi là ngâm thơ hê hê hê hê.

Còn ở nhạc hiện đại, sáo thì thường hay "vuốt đuôi", dạo intro hay các khúc solo giữa bài, vì đặc thù đơn âm nên em nghĩ sáo đương nhiên ko thể làm tốt vai trò đệm hát được.

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
phan thanh long replied on 05-04-2011 6:46

Đệm sáo cho người ta hát hok phải là chiện đơn giản.Phải có kiến thức cực kì vững vàng mới đệm được.Mà đệm thì cũng chỉ vài chổ cao trào hay dẩn dắt cho lời hát  ở đoạn đầu hay cuối thôi.Nếu bạn thấy nhàm chán thì chơi với beat còn hok thì quen biết nhiều bạn bè chơi các loại nhạc cụ khác như :harmonica,violon.kết hợp cũng rất thú vị

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Ôh,em hiểu,kiến thức mọi người quả là sâu rộng,em xin ghi nhận.Có điều,em nghe nhiều đến thổi sáo ngâm thơ,giải thich rõ và có thể cho ví dụ hoăc clip giùm em để em mở rộng tầm mắt đc hôk...thanks

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

cậu nghe thử mấy bài này  nhé.

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Ôi hay quá,rất buồn rất ngọt ngào,mình ko nghĩ là sự kết hợp thổi  sáo ngâm thơ lại hay vậy,thank nhoc_style nha,rất tuyệt.

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Mọi ngươi có thể tìm giúp em sheet của những bài đệm thơ này đc ko,e  thấy chúng rất ngọt ngào

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hehehehe, bác bị "thuốc" rồi chứ gì? giống em.
Những bài sáo ngâm thơ thường là những bài nhạc cổ, dân ca mà ra cả bác à, bác có thể tham khảo ở cuốn sách "Tự học thổi sáo và ngâm thơ" của Tô Kiều Ngân, giá ở nhà sách là 30k.

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

những bài này ko có sheet bạn ạ. thổi ngâm thơ thường là thổi theo kiểu ngũ cung, mình chơi 1 cách tự do ko theo nhịp gì hết, luyến láy tùy theo giọng ngâm lên xuống của ngâm, và mỗi bài ngâm mỗi người ngâm thì có cách thổi khác nhau sao cho hợp là được, bạn hãy tìm bài viết âm nhạc ngũ cung của chú Nguyễn Tân để hiểu thêm về cách thổi ngũ cung nhé, rất hay đó nghe mùi lắm.

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Ok,nghe thể loại này đúng là rất "mùi",hơn nữa e chỉ hỏi để biết thêm thôi,chứ e đâu có biết ai biết ngâm thơ đâu mà cặp cạ,mà tính e thẳng thắn,rứt khoát,chứ mấy cụ "yêu" cứ thẫn thờ,trầm ngâm.mệt.E thổi mấy bài tình yêu,tinh báo cho nó lành....

Page 1 of 1 (12 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net