Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

cho em hỏi cách khoét lỗ bấm sáo nhựa bằng ống nóng lạnh sao cho đẹp và khỏi bị tước

rated by 0 users
This post has 5 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
thuantuy21 Posted: 05-01-2011 18:29

em thấy sáo nhựa của anh mạo mẹo khoét rất đẹp

em thử khoét mà thấy khó

nên nhờ anh em chia sẻ kinh nghiệm

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

ko biết ? sao bạn khoét sáo lại bị tước ống nhựa nhỉ ???

nếu thấy khó bạn có thể dùng : khoan, mũi kéo, dao trổ.... khoét từng chút 1 dần dà sẽ đẹp thôi.

ngoài ra để làm lỗ lượn tròn bạn cần đánh giấy ráp, dũa.....

Not Ranked
tiểu cầm thủ

thuantuy21:

em thấy sáo nhựa của anh mạo mẹo khoét rất đẹp

em thử khoét mà thấy khó

nên nhờ anh em chia sẻ kinh nghiệm

oh thuantuy21 mới đây đã wa làm sáo rồi à muốn nó đẹp thì dùng khoan khoan lỗ nhỏ rùi khoan tiếp lỗ lớn dùng dao mỗ cán số 3 lưỡi số 11 sửa lại cho đẹp lấy giấy nhám đánh kỹ mấy cái lổ lại là xong nói chung làm nhiều sẻ có kinh nghiệm nhiều ấy mà 

Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Mình có cách này. không cần khoan. Dùng dùi nung lửa dùi lỗ nhỏ. sau đó khoét = dao cắt chỉ hoặc dao mổ. cuối cùng dùng giấy giáp đánh bóng. mình toàn làm vậy nhanh lắm.

Chặng đường nào trải bước trên hoa hồng, bàn chân cũng thấm đau vì những mũi gai.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

nhựa   dùng giấy giáp ko đánh được .  chỏ có cách khoét từng tí xíu.  .

Not Ranked
đại cầm thủ

Ống nhựa, hay các loại ống, nếu khoan bằng mũi thường lỗ rất xấu, mấy cái bazớ nó sùi lên ... lại càng ... ghê, các bạn nên dùng mũi khoan rỗng để khoan, loại khoan kiếng đó... khi khoan nên có vòi nước chảy vào giống như khoan thủy tinh để chỗ khoan không bị nóng dẫn tới biến dạng. Khi khoan gần thủng thì nên thật nhẹ tay, đừng tì lên khoan quá mạnh

Nếu đã có kích thước chính xác (nghĩa là khoan xong mới mang ra thổi thử 1 lần, không phải xong lỗ nào thử ngay lỗ đó) thì các bạn nên "đặc hóa" cái ống (dùng  sáp hoặc thạch cao đổ đặc cái ống rồi khoan), sau khi khoan xong thì "rút ruột" ra là được.

Page 1 of 1 (6 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net