Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cám ơn Damsan

rated by 0 users
This post has 7 Replies | 0 Followers

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Tên thật:Lê Văn Thân SV năm 3 DH Hải Phòng

Lần đầu tiên em biết tới tiếng sáo là 2 tuần trước tết năm 2009 khi lớp có đợt học quân sự,phải trọ trong kí túc xá quân đội.Lúc đó lớp có 2 anh biết thổi sáo và vài người biết đánh đàn guitar.Nhin kái kảnh mấy ông anh “Lãng tử” đc nhiều đứa con gái bu lấy mà lòng mình ngậm ngùi(em hơi bé và chả có gì nổi bật).Một ý nghĩ đc trở thành lãng tử nhen nhóm trong đầu.Nói là làm,em nhận 1 ông anh làm sư phụ (người này thổi khá nhất vò đã thổi đc 5 năm)học theo lối nhìn cách bỏ ngón mà tập theo.”4 tháng tầm sư học đạo” ngày nào cũng ra cống ngồi thổi,hi vọng có 1 cô giá xinh đẹp đi qua để nghe tiếng sáo của chàng “Trương Thân”,nhưng chỉ thấy toàn bà già với trẻ con hơi bản nhưng vẫn kiên trì tập,em thổi đc kha khá nhưng chỉ đc 5,6 bài gì đó,khá nhất là bài Nữ nhi tình.

Tháng 6-2009,sinh nhật của người mà em từng thích từ hồi cấp 3.Lý do em tập sáo cũng 1 phần là vì điều này.Buổi tiệc sinh nhật,em thể hiện rất thành công bài Nữ nhi tình,và ….bạn trai cô ta khen em thổi hay thế. Thất vọng.định đập sáo nhưng vì cây sáo đó do chính tay su phụ mình mua cho nên ko muốn đập.

Thôi tập sáo đc 2 tháng.1 ngay nọ,vô tinh vào google,dánh chữ sao truc,thì có thấy Damsan.net,click vào thì hơi bất ngờ và ngạc nhiên vì có hẳn 1 diễn đàn sáo trúc.Hồi đấy em chỉ view mà ko pót bài,choáng ngợp vì nhưng kĩ thuật,kinh nghiệm sáo cũng như tiêu.Tập sáo trở lại.Cái đầu tiên mà em có đc là những clip kĩ thuật thổi sáo của anh saotruc,tiếp theo là nhưng clip bai sáo của anh leesonho và anh MHM.Hai tuần sau khi tham gia Damsan,chính tay mình tập thành công bài làng tôi của anh MHM,tiếp theo là bài Forever cua anh Leesonho.Hai tháng sau khi tham gia Damsan thổi đc gần 20 bài,biết cách tự cảm âm rồi dò nốt(ko biet ti teo gi về nhạc lý).Tiếp theo là gom tiền mua đc cây sáo 100k của anh maomeo,chưa ưng,mua tiếp cây 200k,kết nứt bát.

8 tháng sau khi tập sáo vào ngày đại hội Đoàn,em lên thổi,lớp có 80 sv,thì 70 người ngạc nhiên (2 người biết thổi sáo ở lớp đều biết em tập,8 người ở cùng ktx quân đội hàng ngày bị em tra tấn bởi “tiếng sáo thiên thai”),khởi đầu hơi run,nhưng khi thổi đến 1/3 bài thì tự tin hơn bao giờ hết,test thành công bài Tình hồng như mơ (nhạc phim Hoang châu cách cách).Từ đó mọi người gọi em là “Sáo Khỉ”.

1 năm 2 tháng kể từ lúc lần đầu tiên cầm sáo.Phát hiện mình bị ung thư giai đoạn 1 (Sarcôm mô xương).Suy sụp,chán nản,tam trạng như rơi xuống vực sâu.Bố mẹ,bạn bè,an hem,thày cô,ai cũng động viên,em khá hơn chút.Nhập bệnh viện K Hà Nội,ba lô chả có gì ngoài mấy bộ quần áo và cây sáo.2 tuần điều trị đầu tiên,phải ngoại trú,cô đơn,chỉ có 2 mẹ con,nhưng ko trống vắng vì có cây sáo làm bạn.Tuần điều trị thứ 3,mò mẫm ra phố Hàng Mành,mua đc 1 cây sáo tàu tone E,1 cây trúc tím chả biết tone gì cây tiêu Rê 50k(như cái điếu cày).Tuần điều trị thứ 4 thổi thành công 2 bài Nữ nhi tình và thần thoại bằng cái điếu cày,cuối tuần,chân đi lại bình thường,lăn lội lên nhà anh maomeo,trực tiếp xem anh đục khoét và khuân về 1 cây tiêu đô khá ưng ý+1 cây sáo nhựa do anh ý khuyến mãi.Sướng.Tuần 5 bình phuc gần như hoàn toàn,gọi cho anh Leesonho,nhờ anh ý mua giúp 2 bich màng sáo xịn + 1 lọ keo Agiao để nghịch 2 cây sáo tàu.Thế là chuyến lên Hà Nội em đã có 1 cây sáo tàu tone E,1 cây trúc tím,2 cây tiêu,1 cây sáo nhựa.Giờ đây,khi biết 2 hôm nữa em đc ra viện,em ngồi bên đống sáo khóc vì mình may mắn hơn 20 bệnh nhân trong khoa xạ tổng hợp Bv K.

Thực sự em rất muốn chia sẻ cảm xúc của em với mọi người,rất vui.Em cảm ơn tất cả thành viên trong gia đình Damsan đã cho em nhưng kinh nghiệm,những kiến thức quý báu để em vững tin hơn trong cuộc sống.Đặc biệt,em xin cám ơn anh Leesonho đã mua giúp em bịch màng va anh Mão (maomeo) đã làm giúp em những cây sáo cây tiêu tốt để em bước tiến tốt hơn,tự tin hơn với cây sáo của mình. Cám ơn tất cả mọi người,mong mọi người đề hạnh phúc và Damsan ngay càng phát triển để giữ gì và bảo tồn nhạc cụ dân tộc nói chung cũng như cây sáo nói riêng.

Thân!

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

(hơn 200 bệnh nhân trong khoa xạ tổng hơp Bv K)

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Chúc mừng em Thân đã sớm ra viên

hi` hi`...... chú em thật may mắn từ cõi chết trở về còn gì nữa

Anh cũng nghe mọi người kể : ở viện K, bệnh nhân nằm la liệt ngoài hành lang, 1 ngày chỉ có trị xạ 1 lần gì đó, nhưng phải theo cũng lâu lâu, ai ai cũng rất là tốn tiền, tốn tiền...

Mừng em sớm ra viện...

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Chúc mừng bạn đã chiến thắng được bệnh tât, tìm được niềm vui từ tiếng sáo. Đọc tâm sự của bạn, mình rất cảm phục nghị lực của bạn, giai đoạn khó khăn đã quá, trước mắt vẫn còn nhiều thứ chờ bạn thực hiện. Chúc cho bạn tiếp tục giữ được tin thần lạc quan và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống.

Vui vẻ nhé bạnCake

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Vâng em biết.Thì trong quá trình điều trị,sáng đến bệnh viện truyền nước,chiều xếp hàng vào phòng xạ,tối mang sáo ra tập.Thời gian vừa qua,cứ tối đến là em mang tiêu sáo ra thổi,em đang trọ trong 1 ngôi chùa ở đường Lê  Duẩn,gần 1 tháng  wa,người dân quang đây đã biết đến thằng cu con hay sáo,cứ sáng ra đến bệnh viện là mấy bà  hàng xóm trêu:"cu con,ko mang sáo đến bệnh viện mà thổi,tao cho mượn cái nón rách,ngồi ở cổng bệnh viện,thế nào cũng có người cho tiền",em chỉ biết cười rồi đi tiếp.Ba hôm nay kể từ khi lấy cây tiêu của anh Mão về,hôm nào cũng hì hục tập tới khuya,đến nỗi sư thầy kêu:"kái thằng,mày cứ ù ù,cạc cạc,tao đau hết kả đầu".Tóm lại là gần 1 tháng wa,sáng đi truyền nước,chiều đi xạ trị,chập tối lên ngồi thiền,đêm tập tiêu,quên hết đau ốm à.

Mai em mua vé tầu hỏa rời Hà Nội về Hải phòng rồi vui quá mọi người ơi,lại đc ôm cả đống  tiêu sáo nữa chứ.Sướng quá

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
traudat replied on 04-25-2011 20:24

Chúc monkey sớm hồi phục sức khỏe và gặp được người trong mộng CoolWink

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Thank mọi người,hôm nay em đã mua vé tàu về Hải Phòng,chuyến lên Hà Nội em chỉ tiếc là ko đc tham gia buổi off của anh em HN,hơi tiếc vì suốt 4 tuần chân ko đi đc,hôm trước có đến công viên  Tuổi Trẻ,Thống Nhất nhưng ko có ai cả

Page 1 of 1 (8 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net