Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Em mới học sáo xin tư vấn.

rated by 0 users
This post has 35 Replies | 3 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Chán các bác quá. tôi đã nói là chưa thổi được 2 note đó nên mới nhờ tư vấn xem tại sao. ( các bác đọc kỹ lại hộ cái). với tôi nghĩ là nếu các bác biết tại sao thì giúp tôi vì tôi mới học. Còn việc tôi học 1 tuần hay 2 tuần cái đó đâu quan trọng tôi cũng không cần thiết phải chứng minh với các bác. ( tôi tin chắc những người mới học đều sẽ vấp phải câu hỏi tương tự). Có lẽ tôi viết topic đó không tế nhị lắm ( có vẻ khoe khoang) thì các bác bỏ qua cho. Tôi cần chữa bệnh nếu nói sai triệu chứng sẽ không bác sĩ nào chữa được.

Nếu các bác để ý không chỉ có môn sáo trúc mà hầu hết các môn. Từ thời điểm chưa biết nếu biết cách học có thể lên đến thời điểm biết rất nhanh, tuy nhiên từ thời điểm biết đến khi chơi tốt là thời gian rất dài ( nếu ko đam mê có thể ko đạt được mốc đó) , và cuối cùng từ chỗ chơi tốt đến hay rồi đỉnh cao có khi phấn đấu cả đời cũng không đạt được.  

Tôi rất buồn khi nghe những điều mỉa mai như vậy.

Tôi mở topic đễ nhờ được tư vấn nghiêm túc và tôi đã có câu trả lời. tuy nhiên thổi được 2 note đó vẫn chưa thể nào trong và đều được, mục tiêu tháng thổi 16 note mới tính đến cái khác.

Topic này đã không còn giá trị mong mọi người đừng bàn tán nữa.

To bác Monkey: tôi Sn 1984 học xong đã đi làm 5 năm, đã có vợ vì vậy tôi không còn tán gái. mong bác chém nhạ tay.

Khúc hát sông quêStar

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Ồh,hoá ra bác nhiều tuổi thế,mà bác cũng đưng nghĩ vậy,oan cho anh em,mọi người trong diễn đàn đều có ý tốt muốn chia sẻ kinh nghiệm theo cách riêng của mỗi người,em thì theo cách hài 1 tý cho vui vẻ topic chứ ko hề có ý mỉa mai hay làm bác phật ý,hơn nữa mọi người khi nhận xét người khác đều ít nhiều so sánh với mình,hầu hết những bước đầu không cái gì là thuận lợi cả,em cũng vậy,bước đầu học sáo cũng ko phải thuận lợi nên em có hơi ghen tị chút,mong bác chớ để ý,mọi người trong Damsan sẽ cung phải học hỏi nhiều nhiều mà.....

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Bác cứ bình tĩnh, mời bác tham khảo cách đi ngón của em ở 2 nốt này, cách thổi: mím môi chặt, thổi mạnh, nén hơi (không nén hơi thì vẫn thổi ra nhưng mà chả xài được ở chỗ nào cả), ban đầu chưa biết cách thì bác cứ nhăn mặt thổi hết sức cũng được, miễn sao nó ra đúng nốt thì thôi, sau đó nhớ vị trí của môi rồi chỉnh dần từ từ, làm sao tiếng sáo ở những nốt cao lên đúng cao độ mà vẫn trong và gương mặt vẫn thanh thản thì ok, đây là cách em chơi các nốt cực cao như  fa3, sol 3, còn đô 3 và rê 3 vẫn là các nốt thường chứ chưa hẳn là cao trong sáo, em nghĩ không cần nén hơi làm gì.

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

superman:

minhcuong94:

superman:

Chả hiểu bác có thêm tí gió vào đây hay khôngIndifferent chứ 1 tuần mà thổi được tới do3 re3 thì bác là siêu nhân rồi đó

hajzzzzz có gì khó đâu dùng thế bấm đặc biệt là ra tuốt

to: doicobanlabuon tối nào e củng onl từ khoảng 9zo30 đến 11 zo bác ạ

Xin hỏi bạn ở trình độ của 1 người không biết gì về sáo mới học sáo được 1 tuần thì thổi được nốt đồ đã khó khăn chứ chưa nói thổi các nốt bát độ 2, bạn học thổi sáo bao lâu rồi mà thổi do3,re3 mượt được chưa? Dùng thế bấm đặc biệt thì cũng phải tập cho nhuyễn để kết hợp chứ, chưa kể tới làn hơi của bạn nữa, còn thổi lúc được lúc không thì không tính nhá

hjx bác nói thế em piết làm sao anh Minh bảo thổi dc 2 note ấy chứ có bảo ráp nhạc đâu thế nên e mới nói là dùng thế bấm đạc biệt chứ e đâu có làm gì đâu

khép cửa lòng thề nay cô độc

đào mộ chôn kín giấc mộng yêu

dựng bia khắc chữ đừng ai điếu

trọn kiếp xin thề chẳng dám yêu

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Đươc rồi anh em hạ nhiệt uống cốc sìting rồi chém tiếp.Mà e cung nể anh DoiCoBanLaBuon đấy,tầm tuổi anh hầu hết đều lo làm ăn,gia đình ko có nhiều ng giờ mới mày mò tập sáo nhưu anh đâu,quả thật,nghệ thuật ko trừ tuổi tác...

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

DoiCoBanLaBuon:

Chán các bác quá. tôi đã nói là chưa thổi được 2 note đó nên mới nhờ tư vấn xem tại sao. ( các bác đọc kỹ lại hộ cái). với tôi nghĩ là nếu các bác biết tại sao thì giúp tôi vì tôi mới học. Còn việc tôi học 1 tuần hay 2 tuần cái đó đâu quan trọng tôi cũng không cần thiết phải chứng minh với các bác. ( tôi tin chắc những người mới học đều sẽ vấp phải câu hỏi tương tự). Có lẽ tôi viết topic đó không tế nhị lắm ( có vẻ khoe khoang) thì các bác bỏ qua cho. Tôi cần chữa bệnh nếu nói sai triệu chứng sẽ không bác sĩ nào chữa được.

Nếu các bác để ý không chỉ có môn sáo trúc mà hầu hết các môn. Từ thời điểm chưa biết nếu biết cách học có thể lên đến thời điểm biết rất nhanh, tuy nhiên từ thời điểm biết đến khi chơi tốt là thời gian rất dài ( nếu ko đam mê có thể ko đạt được mốc đó) , và cuối cùng từ chỗ chơi tốt đến hay rồi đỉnh cao có khi phấn đấu cả đời cũng không đạt được.  

Tôi rất buồn khi nghe những điều mỉa mai như vậy.

Tôi mở topic đễ nhờ được tư vấn nghiêm túc và tôi đã có câu trả lời. tuy nhiên thổi được 2 note đó vẫn chưa thể nào trong và đều được, mục tiêu tháng thổi 16 note mới tính đến cái khác.

Topic này đã không còn giá trị mong mọi người đừng bàn tán nữa.

To bác Monkey: tôi Sn 1984 học xong đã đi làm 5 năm, đã có vợ vì vậy tôi không còn tán gái. mong bác chém nhạ tay.

Không có ý mỉa mai bác nhưng thực sự là trong 1 tuần bác đạt được như vậy là cao thủ rồi em xin phục bác, bác có thể share cho  anh em damsan phương pháp để học tốt được như bác không?

Page 3 of 3 (36 items) < Previous 1 2 3 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net