Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

tiếng xì xì khi thổi sáo?

rated by 0 users
This post has 12 Replies | 2 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
heoquay Posted: 03-14-2011 0:03
Mấy bác ơi cho em hỏi, em tập sáo gần 1 năm rồi, cây sáo cũ (bị ông anh cả dẫm nát) em thổi bình thường, tiếng trong, không có tạp âm. em mua một cây sáo mới thổi thì có tiếng xì xì, thổi nốt càng cao thì tạp âm càng lớn, em mượn thằng bạn cây sáo thổi thử thì cũng vẫn vậy. Vậy tiếng xì xì đó là do sáo hay là do em vậy? Em cũng cố sửa mãi mà không được, cây sáo của em cũng cùi lắm, có 12 nghìn à!

Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến!

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Cái tiếng Xì Xì mình cũng ghét lắm nhưng tập bao nhiêu năm nay mà nó cứ yêu mình ko muốn rời , Bác nào có bí kíp hay chỉ em luôn với! Thanks
Bao Giờ Cho Đến Ngày Mai.......!
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Tiếng xì nó có rất nhiều nguyên nhân bạn ạ, có thể là do người thổi nhưng cũng có thể là do sáo

Đối với người thổi thì khe môi mím và hơi úp sáo vào trong thì sẽ giảm bớt được tiếng xì

Đối với sáo thì lỗ thổi nếu bé quá thì khi thổi sáo sẽ có tiếng xì

Do bạn không cung cấp cho mình biết đường kính lỗ thổi của cây sáo bạn đang dùng nên mình chỉ nêu ra 2 khả năng vậy thôi, thực tế thì mình hay dùng sáo lỗ thổi to một tí thì thấy tiếng sáo cũng trong nhiều và lên cao cũng tương đối nhẹ nhàng

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Trước thổi không xì mà nay thổi xì thì do sáo rồi bác ơi, 12k thì quăng luôn cho rồi, tự làm hoặc mua cây tốt mà chơi. Bác mua sáo xịn mà vẫn xì thì mới phải xem lại cách thổi,  do chưa wen sáo hay do bỏ lâu quá chăng?

Mà em thấy cái tiếng xì đó lâu lâu nghe đã lắm đó bác. Hồi trước em nghe ku phanthanhlong thổi bài AVHQ có một đoạn thổi ré lên hắn thổi kèm thêm tiếng xì đó vào nghe chất cực kì mà em làm không được.

Bây h em phải làm như ý của anh saotruc nói, hiệu ứng nào của cây sáo cũng hay cả, tuỳ cơ ứng biến thôi, lúc cần trong thì trong mà lúc cần xì thì phải làm sao cho nó xì được mới gọi là chơi hay.

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Shinichi:

Tiếng xì nó có rất nhiều nguyên nhân bạn ạ, có thể là do người thổi nhưng cũng có thể là do sáo

Đối với người thổi thì khe môi mím và hơi úp sáo vào trong thì sẽ giảm bớt được tiếng xì

Do bạn không cung cấp cho mình biết đường kính lỗ thổi của cây sáo bạn đang dùng nên mình chỉ nêu ra 2 khả năng vậy thôi, thực tế thì mình hay dùng sáo lỗ thổi to một tí thì thấy tiếng sáo cũng trong nhiều và lên cao cũng tương đối nhẹ nhàng

Mình sau vài tuần tập thi tiếng xì xì cũng đỡ nhưng chỉ với các note quang tám I.

Còn các note quãng tám II như là D, E, F, G.. thì vẫn bị xì và thường không rõ tiếng, hay bị rè và nếu mạnh quá thi chói tai như là tiếng còi huýt. Anh e nào có kinh nghiệm để thổi đươc các note cao quãng tám II cho tròn tiếng thì help mình nhé! Thanks alot in advance!

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Tiếng  xì xì cũng có vài nguyên nhân

Chủ yếu : ko quen với sáo, nên đặt lệch môi 1 chút, hơi thổi ra ngoài, ----> thường thì để quen với sáo chúng ta cứ xông hơi nhiều, tập cùng với nó thì sẽ quen thôi..... rồi sẽ hết Xì

Phụ : do khoét sáo lỗ thổi hơi bé cũng bị xì hơi ra ngoài 

Do hơi người thổi chưa quen, thổi mạnh vào quá

Bạn cứ tập xông hơi nhiều nhiều vào, dần dà cũng OK thôi, 

Tốt nhất mua lấy 1 cây sáo chuẩn (giá cũng hơi cao) mà tập cho quen để đỡ phải đổ lỗi sang các vấn đề khác

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Shinichi:

lỗ sáo của em đường kính 0.8cm, vậy là được chưa hả bác, ống sáo đường kính 1cm, thành sáo dày. Em cũng định làm 1 cây sáo cho ngon lành nhưng phải vô rừng kiếm trúc, em đang học 12 nên ko rảnh được, chỗ em thì chằng có bán sáo, phải lên tỉnh mới kiếm được cây sáo 12k đấy.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Hic, học mãi muốn xì mà nó có xì cho đâu ^^.

Có cây sáo xì thì đổi cho em ^^ . Em có mây cây 10 lỗ rất tốt ^^

Vô độc bất trượng phu
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Hix, em chưa cầm cây 10 lỗ bao giờ cả, không biết cầm giống 6 lỗ không nhỉ?

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Cầm giống sáo 6 lỗ, thêm 4 lỗ nhỏ thăng giáng ở 4 ngón chưa dùng đến thôi, xem vcd của thầy Thái Sơn là rõ mà, tập sáo 6 lỗ thì vẫn nên cầm sáo theo kiểu 10 lỗ, bác saotruc cũng có video hướng dẫn cách cầm sáo đó bạn.
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Tiếng xì này mình thổi lúc nó có , lúc nó không có. nhưng đa số là có vì khi thu âm lại mới phát hiện ra cái tiếng xì đó . minh dung cay dao đô, chất lượng tốt mà vẫn bị xì. mình nghĩ còn theo cả tâm trạng lúc đó thổi nữa thì phải.
Bao Giờ Cho Đến Ngày Mai.......!
Not Ranked
tiểu cầm thủ

bác chỉ cho em cách giảm tiếng xì được khoogn. cụ thể ý. em tập mãi mà k đc. chả biết tại gi

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

coi như cái miệng bác phun ra hơi giống như bác cầm cái vòi nước máy khi tưới cây. phải mím môi làm sao cho luồng hơi mỏng, gọn. tưởng tượng như bác bóp cái vòi nước mà nước không có bị bắn lung tung mà phun thành tia gọn gàng ý. tóm lại là cần 1 sáo tốt + mím môi đủ cho luồng hơi đi ra mỏng và gọn + xoay cây sáo hoặc dịch chuyển lỗ thổi qua lại cho thật sự trùng vào chỗ luồng hơi đi ra (soi gương mà thổi), đừng để lỗ thổi quá hướng ra ngoài...

Page 1 of 1 (13 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net