Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Sự khác nhau giữa nhạc cụ beginner và nhạc cụ profession????

rated by 0 users
This post has 10 Replies | 4 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
nhocconthoisao Posted: 02-20-2011 2:33

Dạo nay không khí damsan có vẻ trầm lắng ghê , các trưởng lão của Damsan đâu hét rồi , em có chủ đề chém gió đây nèBig Smile

số là hôm qua đang ngồi luyện công (sáo) tự dưng có thằng bạn nó đến chơi , nó vừa mới mua 1 cây flute yamaha seri YFL 400 hay 500 giá 3000 hay 4000$(ko nhớ rõ) do người nhà mua hộ ở bên Thái (thằng nì nhà giáu lắm, bố nó là trưởng cái phòng gì đó ở sở công an thành phố)

nó thấy em thổi sáo nên cũng máu học. nhưng mà nó không chơi sáo trúc mà chơi cổ điển, nó bảo thế khủng hơn (mịeTongue Tied) em bảo nó là mới học thì nên chơi hàng vừa sức thui chơi hang pro làm gì , kiếm được cây 10,20 trai la ngon lắm rồi , thì nó bảo là mua hang khủng thì âm thanh nghe nó hay hơn mà lại dễ thổi, chuẩn thì nó tất nhiên la phải chuẩn rồi , mua 1 cây beginner tiếng không hay ma trắc gì đã dễ thổi nếu thế thì tội gì  , lúc mới thổi mà dùng cái beginner thì chưa trắc đã co lợi hơn là dùng cai pro,vậy nhà có điều kiện thì chém lun cái có chất lượng tôt cho nó lành.

Nghe nó bảo vậy em cũng chột dạ . vậy xin hỏi cac bác nếu em học sáo mà ngay từ đàu đã dùng ngay loại nhạc cụ có chất lượng mà dân chuyên hay dùng(nghe nói có cây sáo truc giá tới mấy triệu gì đó) liệu có được không (tất nhiên la nếu có điều kiện kinh tế) ,tác dụng tác hại thế nào? va điểm khac biệt giữa nhạc cụ beginner va nhạc cụ pro về cơ bản là gì? (chuẩn hơn, hay hơn, hay dẽ chơi hơn ) ,em có lướt qua mấy web về nhạc cụ từ flute cho tới piano, hay violon thấy cũng đếu co hàng thuộc nhiều cấp khác nhau từ vai trăm cho tới cả chục ngàn usd , bác nào có kinh nghiệm nhiều về các loại nhạc cụ co thể giai thích giúp về sự khác nhau này không cang chi tiết cang tôtIndifferent

Thừa thiên địa chi chính, ngự lục khí chi biện, dĩ du ư vô cùng, thị vi tiêu dao
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Tùy theo khả năng kinh tế mà chọn mua sáo thôi .

Nhìu tiền thì nên chọn loại sáo tốt, âm chuẩn -> Cảm âm dễ dàng và chuẩn hơn 

Mua sáo cùi bắp thì âm không chuẩn ( cao độ sai lệch ) dẫn đến tai cũng có vấn đề, gây di chứng sau này và cũng khó " chữa trị " lắm

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Lúc đầu mới tập mình cũng tập cây thường thôi. Nhưng cũng có lợi như thế này , ban đầu chịu khó tập 1 chút , sau này bạn tập tốt hơn rồi chuyển qua dùng cây sáo xịn là tự nhiên nội công cao lên hẳn lun .... thiệt đóa Cool
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
theo tui thì chỉ là bày vẽ , các nghệ sĩ sáo ngày xưa có sáo pro đâu, có sáo thổi là vui lắm rồi. Người ta giàu mua sáo nhiều tiền thì kệ người ta, thử hỏi giờ bác đang đói, cầm cây sáo mấy chục triệu mấy chục tỉ thổi có hay đc ko. cái nào cũng nên thích hợp 1 mức độ của nó Big Smile
Kim Dạ Hà Nhân Suy Ngọc Địch Giang Thành Ngũ Nguyệt Lạc Mai Hoa
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Mình thì nghĩ là mấy cây thuộc loại khủng thì chủ yếu dành cho những nghệ sĩ đã có thành tựu vì khi đi biểu diễn người ta cần những dụng cụ phải thiệt là chuẩn và tốt. Còn đối với những người mới tập thì nếu có điều kiện thì cứ sử dụng hàng khủng, còn nếu ko có điều kiện thì xài hàng bình dân cũng ok không có vấn đề gì. còn việc tập luyện thì chủ yếu là do bản thân người đó có đam mê hay không thôi, nếu có đam mê thì dù với cây sáo cùi thì người tập vẫn sẽ thành công, còn ngược lại thì hàng khủng cũng chỉ là vật trang trí thôi Big Smile

Vì vậy nếu bạn lưỡng lự thì mình nghĩ bạn nên mua 1 cây sáo bình dân rồi tập thử 1 thời gian, sau đó nếu bạn thấy mình có khả năng hoặc có niềm đam mê thực sự với cây sáo thì lúc đó mới nên nghĩ đến 1 cây sáo khủng để làm bảo bối. Còn nếu bạn có điều kiện tài chính thoải mái thì suy nghĩ làm gì cho mất thời gian, vì có câu "Tiền nào của đó mà" Big Smile

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
Ít đam mê mà tiền thì cũng vừa vừa thì cứ làm cây KHỦNG tập cho nó xót, vì lúc đó sẽ có động lực để tập , ko còn đường rút lui mà!  Big Smile

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Cứ tạm coi như cây sáo là phương pháp giải toán và bản nhạc là bài toán cần giải, đôi khi có nhiều bài toán chỉ cần dùng phương pháp giải của tiểu học vẫn cho ra những kết quả đẹp lung linh, vì vậy hãy nên trải qua từ bậc tiểu học đến đại học một cách tuần tự để có cái nhìn triệt để hơn!
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

ây già

sáo khủng thì tốt thật     tập sướng  nhưng em không tiên 

mà em chơi sáo cho vui văn nghệ chứ em đâu học Đú đâu :D

theo em sáo thổi hay một sáo chuẩn hai là người thổi em nghĩ người thổi là chủ yếu ( í kiến ngu dốt của em )

tại vi em thấy một số người học thổi cây sáo 15k mà thổi hay gấp mấy chục lần em :d mặc dù cây em nói gì thì nói chuẩn hơn 15k nhưng họ thổi tốt  

túm lại một câu em kinh tế kém chơi hàng bình bình 

vn niem tu hao ve bong da =)) Từ cổ đa tình vuơng di hận Vô tình nhân thế hởi mấy ai Than oán thế gian nhiều ngang trái Khúc buồn ai oán mộng trần ai.....
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Ôi ! tiền Angry

Thừa thiên địa chi chính, ngự lục khí chi biện, dĩ du ư vô cùng, thị vi tiêu dao
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
em thì em nghĩ sáo KHỦNG hay bình dân không phải là quá quan trọng, nếu tậu sáo KHỦNG mà để đấy thì đâu có bằng sáo bình dân mà thực sự yêu thích, Như em ban đầu chỉ tập vs cây sáo có 1k mua ở mấy lễ hội (mua lâu lắm rồi) mà đến h cũng thổi đc 1 vài bài rồi. Tập sáo cùi cũng có cái hay. mai sau tập đc rồi thì nhạc nào cũng nhảy, sáo nào cũng chơi :))
阮辉煌
Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

mình nghĩ dù là sáo tốt hay là sáo binh thường

nếu mà bạn có niềm đam mê thi kiểu gì cũng sẽ thanh công

con nếu không có đam mê thi cho dù sáo có tốt đến mấy cũng chỉ để làm vật trang trí mà thôi

Page 1 of 1 (11 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net