Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Định các nốt trên nhị thế nào, xin chỉ giúp?

rated by 0 users
This post has 17 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

MhermexX:

Bạn ở trên note mình mới thấy rõ!

Bộ dây kéo cũng giống như giọng hát, theo thiển ý của mình thì thấy rằng bộ dây kéo là khó và phản ánh hầu như nhiều loại âm thanh thật nhất (ko biết dùng từ sao cả).

Từ giọng nói, giọng hát, tiếng gió, tiếng nước chảy, gà gáy, ngựa chạy... tùy theo cách bạn tác dụng và dây mà sẽ cho ra những tiếng đấy.

Quay trở lại nhận xét của bạn! Lúc đầu mới tập thì nó "phô" thật, ai nghe cũng rởn da gà. Nhưng tùy theo người qua một quãng thời gian tập thì âm sẽ chính xác. Lúc đấy bạn lấy máy đo âm những người đấy bảo đảm với bạn số lần chính xác note 100% sẽ là 70-80% (đối với các bậc thầy thì điều này ko cần phải bàn cãi nữa!)

Nếu thế thì có thể lấy máy đo âm để định các note ùi?

Cũng xin hỏi bạn là cách lên dây thế nào? Hay phải chăng cũng phải dùng máy đo âm?

Giá gần gũi để học hỏi thì hay biết mấy nhỉ?

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Thực sự trong đây rất nhiều cao thủ mà các bác ít trả lời nhỉ ^^!

Lên dây đối với bộ dây như nhị vs violin thì:

1. Lúc mình còn là ma mới: cứ đè đầu thầy lên dây dùm

2. Lúc ko có thầy mà bị tụt dây + kinh tế khá giả: dùng máy đo âm (có 200k chứ nhiu) hoặc thanh La hoặc là sáo hoặc là đàn organ hoặc piano tùy bạn

3. Sau khi học được 1-2 tháng: cố gắng nhớ vs sướng note Đô-Sol hoặc Rê-La cho thật chính xác rồi lên dây theo nó. <thật sự các thầy cũng nhớ âm vực của note để lên dây thôi>

Nếu bạn: ko nghe âm được, ko có thầy, kinh tế nghèo túng... bỏ đàn đi :))

P/S: tớ ở HCM -> ai ở TP. HCM thì welcom :)

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Thế  thì khó rùi. Tks bạn nhìu.

Page 2 of 2 (18 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net