Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Xin hỏi về âm giai của sáo trúc

rated by 0 users
This post has 5 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
StarGreen2810 Posted: 01-30-2011 0:26

Kính chào các bác !

Em là thành viên mới gia nhập. Hiện nay em đang tập làm sáo, em cũng làm được một số cây rồi. Nhưng vấn đề em thắc mắc cần hỏi ở đây là âm giai của các loại sáo. Ví dụ như :

Âm giai của sáo đô         :       do, re, mi, fa, sol, la, si,

Âm giai của sáo rê               re, mi, fa# (hay solb), sol, la, si, do#.

Âm giai của sáo sib     :      sib, do,  re, mib, fa,  sol, la.

............................................................................................. 

Vậy còn những cây khác thì sao ? Ví dụ như : Sáo Fa trầm, Mi.... thì âm giai của nó sẽ như thế nào ? Làm thế nào để xác định được âm giai của từng loại sáo ? Vậy kính mong các bác giúp đỡ em ! Em xin chân thành cảm ơn các bác.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
StarGreen2810:

Kính chào các bác !

Em là thành viên mới gia nhập. Hiện nay em đang tập làm sáo, em cũng làm được một số cây rồi. Nhưng vấn đề em thắc mắc cần hỏi ở đây là âm giai của các loại sáo. Ví dụ như :

Âm giai của sáo sib     :      sib, do,  re, mib, fa,  sol, la.

............................................................................................. 

Vậy còn những cây khác thì sao ? Ví dụ như : Sáo Fa trầm, Mi.... thì âm giai của nó sẽ như thế nào ? Làm thế nào để xác định được âm giai của từng loại sáo ? Vậy kính mong các bác giúp đỡ em ! Em xin chân thành cảm ơn các bác.

Bạn nhớ thế này các nốt đô- đô#(rêb) -rê -rê#(mib) -mi -fa(mi#) -fa#(solb)-sol- sol#(lab)- la-la#(sib)-si-đố, mỗi nốt như vậy cách nhau nửa cung. Âm giai của sáo gồm 8 âm bậc, âm bậc thứ 3 với âm bậc thứ 4 cách nhau nửa cung, âm bậc thứ 7 với âm bậc thứ 8 cách nhau nửa cung, các âm bậc liền kề còn lại cách nhau 1 cung. Ví dụ như sáo đô gồm các nốt : đô rê mi fa sol la si đố, mi cách fa nửa cung, si cách đố nửa cung, các nốt liền kề còn lại(như đô-rê) cách nhau 1 cung. Bạn tự tính các cây sáo khác nhé.
Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Cảm ơn bạn. mình đã hiểu về 8 âm bậc cũng như cách tính khoảng cách các note. Nhưng điều mình muốn hỏi là :

Âm giai của các sáo hình như là khác nhau ví dụ như :

Vậy nếu mình muốn làm 1 cây Fa trầm hoặc bất kỳ một cây nào khác thì làm sao để biết nó gồm những note nào để tính toán ? Đây là vấn đề chính mà mình muốn hỏi. Mong các đồng đạo quan tâm, giúp đỡ.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
StarGreen2810:

Cảm ơn bạn. mình đã hiểu về 8 âm bậc cũng như cách tính khoảng cách các note. Nhưng điều mình muốn hỏi là :

Vậy nếu mình muốn làm 1 cây Fa trầm hoặc bất kỳ một cây nào khác thì làm sao để biết nó gồm những note nào để tính toán ? Đây là vấn đề chính mà mình muốn hỏi. Mong các đồng đạo quan tâm, giúp đỡ.

cây fa trầm thì nó sẽ có các nốt là: fa, fa+1cung=..., fa+2cung=..., fa+2cung+1/2cung=..., fa+3cung+1/2cung=..., fa+4cung+1/2cung=..., fa+5cung+1/2cung=... . Bạn đọc kĩ lại bài viết rùi tự điền vào nhé :D
Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Đây là âm giai của các loại sáo khác này:

sáo Do

do     

re

mi          

fa           

sol          

la            

si

sáo Sib         

sib

do

re

mib

fa

sol

la

sáo Si

si

reb    

mib

mi

solb

lab

sib

sáo Re

re

mi

solb

sol

la

si

reb

sáo La

la

si

reb 

re

mi

solb

lab

sáo Sol

sol

la

si

do

re

mi         sonb 

Sáo mi         mi    sonb   lab    la   si     do    re

Sáo fa           fa     son    la      sib  do    re    mi

Mình chỉ biết vậy thui . ban có thể tham khảo các anh em khác nữa.

Big Smile

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
StarGreen2810:

cái này không khó bạn à, đơn giản nhất bạn chỉ cần nhớ

Đồ rê  mi  fa  sol   la si   đố

thì mi và fa, si và đô cách nhau 1/2 cung

đồ và rê, rê và mi, sol và la cách nhau 1 cung

Trên cây sáo thì mình sẽ gọi lỗ định âm là lỗ số 0 và lần lượt đến 6 ( nghĩa là có 7 lỗ trừ lỗ thổi và chỉ tính sáo có 1 lỗ định âm thôi nhé ) thì có lỗ số 2 và 3 là cách nhau 1/2 cung, còn đâu là cách nhau 1 cung, bạn cứ dựa vào đấy là tính ra thôi

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Page 1 of 1 (6 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net