Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Video DVD Hướng Dẫn Sử Dụng Sáo Ngang 10 Lỗ, Sáo Mèo, Tiêu(Kèm mục lục)_Thầy Lê Thái Sơn

rated by 0 users
This post has 25 Replies | 4 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Viettuan:

Thầy ơi! Thầy có thể giúp em dc ko? Em cầm sáo 6 lỗ quen rồi, cũng được 17-18 năm rồi bây giờ em muốn cầm sáo 10 lỗ mà cầm hoài ko dc, thấy các ngón trỏ và ngón giữa của tay trái cứ cứng đơ ra, chạy ngón ko dc. Thầy có thể chỉ em dc ko ạ? Em ko biết nhạc lý, và bây giờ em muốn học lại từ đầu cho có bài bản, thổi sáo theo thói quen cũ em thấy nó ko hay, kính mong thầy chỉ dạy cho em, em cảm ơn thầy!

Em cũng ở Hà Tây nhưng ko có duyên được gặp thầy, bây giờ em đang ở tận thành phố HCM, ko có cơ hội dc gặp thầy trực tiếp nên em cũng mong thầy sẽ có những video dạy sáo thật hay để cho em và những người như em dc học sáo một cách bài bản hơn.

Thầy Sơn trả lời:

"Con người chỉ huy mọi thói quen, không phải thói quen chỉ huy con người"

và mỗi người ai cũng có 10 ngón tay, chả nhẽ chúng ta chỉ dùng có 6 ngón, các bạn cố gắng chỉ một vài buổi là dùng được cả 10 ngón tay để bấm các lỗ sáo.

Chính vì vậy Viettuan cũng như các bạn yêu thích sáo hãy quyết tâm hơn nữa để làm quen với sáo 10 lỗ, để phát huy hết công xuất của tay

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
sonlt49:

Viettuan:

Thầy ơi! Thầy có thể giúp em dc ko? Em cầm sáo 6 lỗ quen rồi, cũng được 17-18 năm rồi bây giờ em muốn cầm sáo 10 lỗ mà cầm hoài ko dc, thấy các ngón trỏ và ngón giữa của tay trái cứ cứng đơ ra, chạy ngón ko dc. Thầy có thể chỉ em dc ko ạ? Em ko biết nhạc lý, và bây giờ em muốn học lại từ đầu cho có bài bản, thổi sáo theo thói quen cũ em thấy nó ko hay, kính mong thầy chỉ dạy cho em, em cảm ơn thầy!

Em cũng ở Hà Tây nhưng ko có duyên được gặp thầy, bây giờ em đang ở tận thành phố HCM, ko có cơ hội dc gặp thầy trực tiếp nên em cũng mong thầy sẽ có những video dạy sáo thật hay để cho em và những người như em dc học sáo một cách bài bản hơn.

Thầy Sơn trả lời:

"Con người chỉ huy mọi thói quen, không phải thói quen chỉ huy con người"

và mỗi người ai cũng có 10 ngón tay, chả nhẽ chúng ta chỉ dùng có 6 ngón, các bạn cố gắng chỉ một vài buổi là dùng được cả 10 ngón tay để bấm các lỗ sáo.

Chính vì vậy Viettuan cũng như các bạn yêu thích sáo hãy quyết tâm hơn nữa để làm quen với sáo 10 lỗ, để phát huy hết công xuất của tay

Đúng vậy! con người việt nam thường lấy nội lực bản thân làm trọng! em cũng đang cố gắng và đã cầm được sáo 10 lỗ, vấn đề bây giờ chỉ là có lòng+tâm huyết học thôi! căn bản cách cầm sáo 6 lỗ sai kỹ thuật em đã từ bỏ được rồi! cố gắng học thầy Sơn qua những video thầy đã kỳ công tạo dựng nhé bạn!

"Người ta không nên từ bỏ hy vọng quá sớm, định mệnh có thể bước sang lối khác sáng sủa hơn nếu như ta không vội vã bi quan trước những rào cản mà cuộc đời luôn cố tạo ra"...!
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Ngày 14 1 2011,Bạn Hiên 87 viết:

Dạo này mình mở máy tính liên tục nên tiện thể up video của Thầy Sơn lên cho anh em nào thik thì down hoặc xem luôn nhé!

Chắc thầy cũng đồng ý thôi nhỉ!

Bạn Hien 87 đã có công up video lên diễn đàn Đamsan cho mọi người cùng xem . Đó là một việc bạn Hien 87 đã làm rất tốt để cùng thầy Sơn đáp ứng cho phong trào những người yêu thích thổi sáo. thổi tiêu và sáo mèo.

Song thầy Sơn muốn nhờ bạn Hien 87 tách thứ tự từ 1 đến 76 riêng ra từng bài theo danh mục Video DVD đó để mọi người dễ sử dụng ( ví dụ bấm vào số 1- Giới thiệu đầu, bấm vào số 2- Hướng dẫn sử dụng sáo 10 lỗ,...bấm vào 55- Về quê ...vv)

Tách từng bài theo danh mục gồm 76 bài chắc chắn là bạn Hien 87 sẽ vất vả và mất nhiều thời gian. Song thầy Sơn tin rằng bạn Hien 87 sẽ giúp dược cho thầy Sơn và trước hêt chính là giup cho phong trào khi cần mở coi 1 trong 76 bài trong video đó cho thuận lợi.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
sonlt49:

Bạn Hien 87 đã có công up video lên diễn đàn Đamsan cho mọi người cùng xem . Đó là một việc bạn Hien 87 đã làm rất tốt để cùng thầy Sơn đáp ứng cho phong trào những người yêu thích thổi sáo. thổi tiêu và sáo mèo.

Song thầy Sơn muốn nhờ bạn Hien 87 tách thứ tự từ 1 đến 76 riêng ra từng bài theo danh mục Video DVD đó để mọi người dễ sử dụng ( ví dụ bấm vào số 1- Giới thiệu đầu, bấm vào số 2- Hướng dẫn sử dụng sáo 10 lỗ,...bấm vào 55- Về quê ...vv)

Tách từng bài theo danh mục gồm 76 bài chắc chắn là bạn Hien 87 sẽ vất vả và mất nhiều thời gian. Song thầy Sơn tin rằng bạn Hien 87 sẽ giúp dược cho thầy Sơn và trước hêt chính là giup cho phong trào khi cần mở coi 1 trong 76 bài trong video đó cho thuận lợi.

Vâng! em cảm ơn thầy đã tin tưởng em... Mặc dù em thổi sáo chưa hay nhưng em rất thích và đam mê thổi sáo, em cũng muốn mình phần nào góp chút ít thời gian chia sẻ cho mọi người những gì em có thể...

Vật chất thì em ko có điều kiện chứ thời gian thì em ko ngại đâu ạ, em sẽ cố gắng hoàn thành việc thầy nhờ...

...Hiện tại, em đã làm xong phần đầu, thầy xem thử xem như thế đã ổn chưa ạ? (Mục lục cũng chỉ tương đối thôi thầy ạ, vì độ rộng màn hình ko thể hiện nhiều mục được với font chữ như vậy!)

P/S: nếu thầy thấy được thì các buổi tối sau em sẽ dành thời gian làm nốt 3 phần còn lại cho mọi người tiện theo dõi...^_^!

Sự sống nảy sinh từ trong cái chết, hạnh phúc hiện hình từ trong những hy sinh gian khổ. Trên đời này không có con đường cùng mà chỉ có những ranh giới. Điều cốt yếu là phải có sức mạnh vượt qua những ranh giới ấy!^_^!
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Em Hien 87 viết cho thầy Sơn

"...Hiện tại, em đã làm xong phần đầu, thầy xem thử xem như thế đã ổn chưa ạ? (Mục lục cũng chỉ tương đối thôi thầy ạ, vì độ rộng màn hình ko thể hiện nhiều mục được với font chữ như vậy!)"

Sonlt49: thầy Sơn chưa biết mở vào chỗ nào để xem?

Hiên 87 cứ tách ra từng bài như ở video Âm thanh từ tre , nứa, đá trong "Gửi quà âm nhạc nhân dịp xuân Tân Mão" ...Phần chữ viết ra ngoài, không viết chèn vào màn hình nội dung video. Ví dụ trong video Gửi quà âm nhạc...bấm vào số 1- ngày hội vùng cao, muốn coi Chim Pongkle thì bấm vào Chim Pongkle sáo G là được coi ngay.

Mùa hè năm nay 2011 vào một ngày đẹp trời (thứ 7 hoặc chủ nhât 16 hay 17 tháng 7) thầy Sơn dự kiến sẽ tổ chức một ngày cho những người yêu thích sáo ở khu vực Hà nội đi giao lưu ở hồ Quan Sơn thuộc huyện Mỹ Đức( gần chùa Hương tích) ...cứ 4 người một thuyền chèo bằng tay du lịch trên hồ, nơi đây cảnh núi cảnh hồ đẹp như ra vịnh Hạ long, có chùa rất nhiều tượng phật ở trong thung lũng nhưng không có mái che... đi thuyền hoặc vào thung lũng đó mà thổi sáo nhạc phim Tây du ký, Tiếng hát giữa rừng Pắc Pó..vv tiếng sáo vang vọng vào vách núi hay lắm.

Hôm đó mọi người tha hồ mà quay phim, chụp ảnh để pot lên diễn đàn.

Thầy Sơn cứ nêu ra dự kiến để mọi người cung bàn cho chuyến giao lưu đó

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
sonlt49:

Em Hien 87 viết cho thầy Sơn

"...Hiện tại, em đã làm xong phần đầu, thầy xem thử xem như thế đã ổn chưa ạ? (Mục lục cũng chỉ tương đối thôi thầy ạ, vì độ rộng màn hình ko thể hiện nhiều mục được với font chữ như vậy!)"

Sonlt49: thầy Sơn chưa biết mở vào chỗ nào để xem?

Hiên 87 cứ tách ra từng bài như ở video Âm thanh từ tre , nứa, đá trong "Gửi quà âm nhạc nhân dịp xuân Tân Mão" ...Phần chữ viết ra ngoài, không viết chèn vào màn hình nội dung video. Ví dụ trong video Gửi quà âm nhạc...bấm vào số 1- ngày hội vùng cao, muốn coi Chim Pongkle thì bấm vào Chim Pongkle sáo G là được coi ngay.

Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;}

Thầy ạ! khi thầy ấn play video thì trên nền của video đã có tên các phần riêng trong đoạn video đó, thầy cứ bấm vào tên phần nào thì nó sẽ dẫn tới vị trí có nội dung như tên đã ghi của phần đó. Ai muốn xem phần nào thì cứ kick vào tên phần đó là đc...

Còn nếu phải làm như cách thầy bảo là: chia ra các file video riêng biệt thì rất khó thầy ạ. Bởi vì file gốc đuôi “vob” hay “dat” em không lưu trên máy, bây giờ chỉ có file trên youtube, mà trên youtube là đuôi "flv"(đã đc nén rất nhiều nên cắt ra vừa khó mà chất lượng video sẽ bị ảnh hưởng nhiều...). Với lại làm như thế thì kết quả đạt đc cũng như cách trên thôi ạ..

Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;}

Sự sống nảy sinh từ trong cái chết, hạnh phúc hiện hình từ trong những hy sinh gian khổ. Trên đời này không có con đường cùng mà chỉ có những ranh giới. Điều cốt yếu là phải có sức mạnh vượt qua những ranh giới ấy!^_^!
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Thôi thầy ạ! Em đã có cách rồi. Em đã làm như thầy mong muốn rồi ạ.

Em làm thử nghiệm part 1 rồi, nếu thầy thấy đc thì để em làm nôt 3 part còn lại...

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Em Hien 87 viết cho thầy Sơn:

"Thôi thầy ạ! Em đã có cách rồi. Em đã làm như thầy mong muốn rồi ạ.

Em làm thử nghiệm part 1 rồi, nếu thầy thấy đc thì để em làm nôt 3 part còn lại..."

Sonlt49:

Thầy Sơn đã coi phần 1 của video mà Hien 87 đã cắt ra từng bài theo thứ tự...Em Hien 87 làm như thế là rất tốt( nhưng trong danh mục 1.1 , 2.2...thì bỏ bỏ đỡ đi một chữ số 1 và chữ số 2 chỉ còn 1 và 2......Để khi đến phần 2 chỉ hai chữ số ví dụ 11, 12...(chú khỏi phải 11.11,  12.12 ...)

Em Hien 87 làm nốt 3 phần còn lại giúp thầy Sơn và giúp cho phong trào yêu thích sáo ngang 10 lỗ, sáo mèo và tiêu.....để mọi người coi video được thuận lợi.

Thầy Sơn cảm ơn em Hien 87 đã góp phần cho việc coi video trên được thực hiện từng bài mục theo ý muốn. 

Video trên thầy Sơn thực hiện trong hoàn cảnh mùa hè nóng nực của năm 2010. (Khi thực hiện quay camera thầy Sơn phải tắt hết quạt đẻ ưu tiên cho phần tiếng và âm thanh được  tốt) Vì vậy trong video còn có những phiếm khuyết, hạn chế mong các bạn thông cảm.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Em Hien 87 viết cho thầy Sơn:

.." thầy ạ! Em đã có cách rồi. Em đã làm như thầy mong muốn rồi ạ.Em làm thử nghiệm part 1 rồi, nếu thầy thấy đc thì để em làm nôt 3 part còn lại..."

Thầy Sơn đã coi phần 1 thấy em Hien 87 làm rất tốt, theo thầy Sơn nên bỏ đi những chữ số thừa như 1.1,  2.2 chỉ còn 1 và 2 để đến 11.11 chỉ còn 11.

Thầy Sơn cảm ơn Hien 87.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

ai có link tải tài liệu của video này không. Mình ở TP HCM xa quá !!! hix.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
ngoctan:

ai có link tải tài liệu của video này không. Mình ở TP HCM xa quá !!! hix.

ai có thì cho mình luôn với nhé. thân

Page 2 of 2 (26 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net