Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

xin dịch giùm e tử nhạc phổ bài này sang sheet nhạc thường với...

rated by 0 users
This post has 8 Replies | 0 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
phatcao Posted: 12-23-2010 22:41

http://damsan.net/forums/permalink/22509/38757/ShowThread.aspx

làm ơn dịch bài nhạc phổ trong đây ra giùm e với... cảm ơn các anh chị

MÁI CHÙA CHE CHỞ HỒN DÂN TỘC NẾP SỐNG MUÔN ĐỜI CỦA TỔ TÔNG
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Số 1 = nốt Sol tính lên .

Hoặc chọn số 1 = nốt Fa cứ thế đếm lên . Có chấm trên đầu thì nó cao hơn 1 quãng và ngược lại . 1 gạch đít = đơn , 2 = kép , không = đen . gạch ngang thân = trắng .

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
thoaingocpn:

Số 1 = nốt Sol tính lên .

Hoặc chọn số 1 = nốt Fa cứ thế đếm lên . Có chấm trên đầu thì nó cao hơn 1 quãng và ngược lại . 1 gạch đít = đơn , 2 = kép , không = đen . gạch ngang thân = trắng .

Cho mình hỏi bài nhạc số trên đầu nó ghi là :1=C nhịp 2/4 ,tại sao bạn lại chọn 1=Sol hoặc Fa ?

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Vì C = Sol  !

Từ từ lục lọi mà tìm hiểu sẽ biết hết bác à . Đam san có cả mà

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
thoaingocpn:

Vì C = Sol  !

Theo mình biết theo thang âm quốc tế 

C=Do

D=Re

E=Mi

F=Fa 

G=Sol

A=La

B=Xi

Sao ở đây C= sol dc  ?

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Đây là nhạc Trung Quốc chứ có phải nhạc việt đâu bác, TQ người ta kí hiệu khác mình mà, cũng như sáo ta ghi C=do nhưng mà sáo TQ ghi C thì không phải đo, nhưng theo mình thấy thì bản nhạc số nếu coi  tất cả đều là 1=do thì vẫn thổi được hết, không sao cả, chấm trên đầu thì tăng lên 1 bát độ, chấm dưới thì giảm 1 bát độ, 0= dấu lặng. Nếu dùng cách tính như trên thì bản nhạc trung quốc gần giống như kiểu của bác ninja ấy. Mình thấy vẫn đúng giai điệu của bản nhạc.
Trùm chính tã, Hõi ngả bất phân..~_~
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
thoaingocpn:

Vì C = Sol  !

Giải thích cho mình tại sao 1=Sol đc ko,các bài khác 1=C,1=D,.... tính theo nốt của nhạc ta như thế nào 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Hix hix mấy bác làm ơn dịch giúp e với... nhìn vào cứ như là rừng ngồi mò từ chiều h mà  vẫn ko dịch dc...

Âm và ký hiệu note nhạc của mình hình như cũng khác với TQ thì phải??? 

VD: sáo tàu C sẽ là sáo sol và E sẽ là sáo si 

Theo em biết là vậy có sai sửa gium1^_^

MÁI CHÙA CHE CHỞ HỒN DÂN TỘC NẾP SỐNG MUÔN ĐỜI CỦA TỔ TÔNG
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
CTK41:
thoaingocpn:

Vì C = Sol  !

Giải thích cho mình tại sao 1=Sol đc ko,các bài khác 1=C,1=D,.... tính theo nốt của nhạc ta như thế nào 

Thì đó chứ đâu . Bài ghi 1 = C thì 1 = Sol . Không chọn 1 = C được thì chọn tone khác , thấy được thì chọn vì có nhiều bài  không chỉ viết riêng cho sáo nên thoạt nhìn chắc có lẽ có mấy nốt nó trầm quá Đô1 so với cái 1 = ? ở trên  , cũng như VN chọn làm sao để nó ko có nốt nào thấp hơn nốt Đô1 .

Đại loại ở VN cây sáo tone C = Đô thì ở TQ nó là tone Rê vậy .  1= C => Sol , 1 = D => La .

Tóm lại cũng cứ : " Từ từ lục lọi mà tìm hiểu sẽ biết hết bác à . Đam san có cả mà  "

Page 1 of 1 (9 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net