Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hỏi về cách ký âm 1 bản nhạc từ file Audio

rated by 0 users
This post has 7 Replies | 0 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
foolagain Posted: 11-12-2007 19:09

Trong các cuốn sách về nhạc lý căn bản, nâng cao chỉ hướng dẫn chung chung về nhạc lý, không thấy đề cập đến việc ký âm 1 bản nhạc ra sao cả. Tuy nhiên, trong thực tế chúng ta nghe rất nhiều những bản nhạc thấy hay mà ko thể tìm thấy các sheet, bản nhạc trên thị trường và internet. và 1 số người học sáo sẽ ko được học, hay ko quan tâm đến các kiến thức chung về nhạc lý. Đúc rút 1 số kinh nghiệm riêng  trong việc ký âm các bản nhạc đơn giản, tui cho rằng các bước để ký âm 1 bản nhạc (audio) như sau (có gì sai, cần bổ sung mong các anh em đóng góp ý kiến):

1.Xác định chủ âm của bản nhạc đó, ghi các dấu hoá đầu bản cho thích hợp ( thông thường bằng cách nghe nốt kết bài).

2.Xác định nhịp: 2/4, 4/4, 2/2, 3/4, 6/8......

3.Nghe và ghi (đòi hỏi về kiến thức nhạc căn bản: các loại hình nốt, dấu lặng...)

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
khó quá hehe Zip it!
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Tôi đã có lần đọc ở đâu đó rằng có 1 phần mềm, mà khi mình đưa bản nhạc vào ( âm thanh ) nó sẽ ký âm cho mình. Tôi cũng đang kiếm lại, khi nào có sẽ báo. Bạn nào có đựoc thì chỉ với.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Nó ký âm loạn xà ngầu đó chú ! Chú đừng tin nó nha !

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Not Ranked
tiểu cầm thủ

hình như phần mềm đấy chỉ đọc đc file midi thôi ! mà chuyển sang đuôi midi thì cũng không dễ

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Đây là phần mềm khá thông dụng và dễ dàng sử dụng, các bác down về cài đặt và tự mò mẫm một lúc là ra thui, chú ý nó chỉ đọc file midi thui. Nó còn hộ trợ đàn guitar và piano nữa đó.

Link: http://www41.websamba.com/ngagevn/guitapro5.rar

Vô Tình Sinh Hữu Tình Hưu Tình Sinh Vô Tình
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Nguyen Tan:
Tôi đã có lần đọc ở đâu đó rằng có 1 phần mềm, mà khi mình đưa bản nhạc vào ( âm thanh ) nó sẽ ký âm cho mình. Tôi cũng đang kiếm lại, khi nào có sẽ báo. Bạn nào có đựoc thì chỉ với.

Em cũng có 1 số phần mềm convert từ định dạng .wav, .mp3 sang midi rồi dùng Encore để mở. Nhưng đối với các bản nhạc hòa tấu thìốau khi convert sang midi ,tất cả các nhạc cụ đều được ghi trên 1 dòng nhạc nên tìm giai điệu chính muốn nổ con mắt luôn. Còn dạng 1 nhạc cụ thì tạm được, thường sai về trường độ (Vd convert mấy file trong CD của NS Trần Thanh Trung), mấy nốt luyến láy, trill......

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Mấy anh cho em hỏi cách tìm node của 1 bài nhạc thế  này có được ko?

1.Có các phần mềm: thu âm, widi, encore.

2.Down bai hát và phần lyrics của nó.

3.Nghe thật kĩ giai điệu rồi hát vào micro để thu âm lại chính giọng hát của ca sĩ "cây nhà lá vườn"Stick out tongue

4. Xài WIDI để biên dịch thành file.mid, dùng encore đọc file vừa tạo, mục đích để lọc hết tất cả phần nhạc đệm rất phức tạp ra chỉ lấy giai điệu của bài hát.

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Page 1 of 1 (8 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net