Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Đệm hát?

rated by 0 users
This post has 5 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
SketonFirst Posted: 10-25-2010 20:26
Sáo có đệm cho hát được không? Nếu có, những điều gì quan trọng, cần chú ý? Cần những kỹ thuật nào? Xin các anh em giúp đỡ.
Sống ở trên đời ta nên nhớ Phải lo việc lớn, việc quốc gia Nhẫn nại, khiên trì vượt thử thách Tâm Xà khẩu Phật quyết tránh xa
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

theo mình thì không dc đâu, sáo chỉ độc tấu hoặc hòa tấu với các nhạc cụ khác là hay thui, còn đệm hát thì thường phải kết hợp với nhiều nhạc cụ khác mới đệm dc nhưng trong đó thường thì sáo chỉ đóng vai phụ. nếu 1 ng` đệm 1 ng` hát thì chắc chỉ có đờn ghita hay mandoline thui.

à mà hình như sáo có đệm thơ đấy

http://www.youtube.com/watch?v=RWaWKQqoyu4
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
DangHocThoiSao:

theo mình thì không dc đâu, sáo chỉ độc tấu hoặc hòa tấu với các nhạc cụ khác là hay thui, còn đệm hát thì thường phải kết hợp với nhiều nhạc cụ khác mới đệm dc nhưng trong đó thường thì sáo chỉ đóng vai phụ. nếu 1 ng` đệm 1 ng` hát thì chắc chỉ có đờn ghita hay mandoline thui.

Dc chứ, được chứ. chơi hào hứng thì vẫn đệm được.

alex_muathu@yahoo.com- " Âm nhạc là nguồn sống. Sáo trúc là đam mê!"
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Vẫn được, đệm đúng giọng, thổi dạo đoạn đầu, giữa hoặc cuối, trong bài thì ít thôi, thi thoảng véo von mấy tiếng hoặc một câu ngắn chắn ổn cả.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
alex:
DangHocThoiSao:

Dc chứ, được chứ. chơi hào hứng thì vẫn đệm được.

mình chỉ bạn nhé. thế này. đoạn đầu thổi dạo. xong để người ta hát một mình. hát xong cái thì thoô lại câu mà vừa hát xong rùi lại thổi tiếp mấy nốt câu sau. đừng thổi hết. rùi cứ thế hết bài  hoặc đoạn nghỉ lời 1->2 thì làm 1 khúc. đoạn cuối cũng làm 1 khúc nữa. hay ngay. mỗi tội người hát và đệm phải hiểu ý nhau.

Sắp Bán Nứa. Hè thì Bán yêu sáo phú thọ PM SĐT:072719699 YM : Nhocbuidoi_910

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

mình cũng biết chuyện ấy vì mình cũng từng xem qua mấy đoạn phim đệm hát nhạc dân tộc trên tv, vẫn có sáo đệm nhạc nhưng người quay ít quay người thổi sáo vì sáo thường chỉ đóng vai phụ.

theo mấy bạn nói thì sáo vẫn đệm dc nhưng mỗi tội là chả biết thổi cái gì vào đấy thui ^^! cũng đúng,ko sai nhưng theo mình thì đệm sáo 1 mình thấy thiếu thiếu cái gì ấy, nếu có nhìu nhạc cụ đệm chung vẫn hay hơn chứ.

http://www.youtube.com/watch?v=RWaWKQqoyu4
Page 1 of 1 (6 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net