Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hỏi Về Cách Cầm Sáo

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
NhatQuang Posted: 05-10-2010 7:52

Mấy bác ơi cho em hỏi . Em đã tập thổi sáo đc 4 tháng rồi mới biết mình cầm ngược sáo , hok cầm đúng theo chiều của mọi người( mọi người hay cầm sáo theo phia bên phải ,  em lai cam theo hướng bên trái).
Hok biết cầm ngược như vậy  có ảnh hưởng gì hay không...???

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
NhatQuang:

Mấy bác ơi cho em hỏi . Em đã tập thổi sáo đc 4 tháng rồi mới biết mình cầm ngược sáo , hok cầm đúng theo chiều của mọi người( mọi người hay cầm sáo theo phia bên phải ,  em lai cam theo hướng bên trái).
Hok biết cầm ngược như vậy  có ảnh hưởng gì hay không...???

Không sao đâu bạn, chỉ có điều là nếu dùng sáo 10 lỗ hay sáo mèo ấy thì phải làm một cây cho riêng bạn thôi, nếu bạn chơi sáo 6 lỗ thì cứ thoải mái nhé

Thân

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
nếu bạn chơi flute thì ko đc,còn sáo thì vô tư,chỉ khi chơi sáo mèo và 10 lỗ thì phải đặt làm riêng,cũng có nhìu người chơi sáo ngược lắm,có mão mèo này,tieukiemgiangho này,toàn cao thủ,mình cũng chơi tay trái,mỗi tội....gà.
Hanoi Architectural university
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
Mình cũng cầm ngược nè bạn ,mình khổ hơn bạn mình cầm sáo kiểu này đã 2 năm rồi ,bây giờ rất khó sửa .Nên thôi đành chơi đại kiểu đó luôn .Mình thích chơi Flute nhưng mình cầm Flute ko thuận chắc phải dành tiền rồi đi sưu tầm cây Flute ngc đầu thôi ...hu..uh
Tui thích nghe tiếng sáo ,nhưng không ai ở bên thổi cho tui nghe .Vậy thì tui tập sáo để thổi cho chính mình nghe vậy :D
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Cám ơn mấy bác đã cho em ý kiến.Em không ngờ cũng có nhiều người cầm sáo ngược giống em.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
có mua sáo 6 lỗ thì cũng phải xem đó, vì người thuận tay phải mà khoét sáo thì chỉ chú ý tới chỗ người tay phải thổi vào ở lỗ thổi thôi. tốt nhất cứ mua mão mèo, nó cũng chơi tay trái là chắc ăn hihi. mua của người khác thì phải dặn trước cái khoản tay trái, không thì phiền đó.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

ngoccuaanhoi:
có mua sáo 6 lỗ thì cũng phải xem đó, vì người thuận tay phải mà khoét sáo thì chỉ chú ý tới chỗ người tay phải thổi vào ở lỗ thổi thôi. tốt nhất cứ mua mão mèo, nó cũng chơi tay trái là chắc ăn hihi. mua của người khác thì phải dặn trước cái khoản tay trái, không thì phiền đó.

sáo 6 lỗ thì phải trái cầm được tuốt chứ phân biệt gì ạ, ngày trước khi mới học sáo em cũng thuận bên trái mua cây sáo của thầy Vượng mà vẫn cầm được đấy thôi, 6 lỗ nó dọc trên 1 đường thẳng thì đâu ảnh hưởng gì nhỉ

Bạn nếu chuyển sang 10 lỗ thì phải báo với người bán sáo ko lại bảo người ta bán sáo lỗi đấy nhé, giống như mình dính 1 vụ trên damsan ròi, sáo 10 lỗ thêm 1 lỗ si giáng do thầy Phan chế ra họ bảo là bán sáo lỗi

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
ơ,e hỏi với,nếu thêm 1 lỗ như vậy thì cầm kiểu gì,mình có 10 ngón thôi mà,chả lẽ ko bịt,thế thì âm thế nào nhỉ
Hanoi Architectural university
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
Shinichi:

ngoccuaanhoi:

sáo 6 lỗ thì phải trái cầm được tuốt chứ phân biệt gì ạ, ngày trước khi mới học sáo em cũng thuận bên trái mua cây sáo của thầy Vượng mà vẫn cầm được đấy thôi, 6 lỗ nó dọc trên 1 đường thẳng thì đâu ảnh hưởng gì nhỉ

Bạn nếu chuyển sang 10 lỗ thì phải báo với người bán sáo ko lại bảo người ta bán sáo lỗi đấy nhé, giống như mình dính 1 vụ trên damsan ròi, sáo 10 lỗ thêm 1 lỗ si giáng do thầy Phan chế ra họ bảo là bán sáo lỗi

Người thuận tay phải thì khi làm sáo sẽ test theo chiều phải của sáo,còn chiều trái của sáo thì họ không test.Và cái lỗ thổi của sáo thì không phải 100% là hình elip đều đâu,có thể mép trên lỗ thổi(chiều phải) và mép dưới lỗ thổi sẽ khác nhau đấy.

Em nói đúng chưa  anh Đông?

$$_Bán sáo trúc chất lượng - 80k_$$ Nick Yahoo: caotriminh_hp Đt: 0973 410 400. Họ tên: Cao Trí Minh Sinh ngày: 30/04/1989 Thường trú: Xuân Thủy, Cầu Giấy, Hà Nội. Sở trường: Sáo ngang 10 lỗ, sáo Mèo.
Not Ranked
tiểu cầm thủ

lúc mới tập cầm tay nào thì sau này cứ thế mà chơi chứ có sao đâu.

+__Đời là phù du__+
Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net