Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Donna Donna - Duet Tranh - Guitare

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
vhkl Posted: 04-30-2010 3:48

Lần đầu tiên em thử duet với guitare. Các bạn nhận xét giùm mình nhe.

[Youtube:zqTAjaQt4gA] 

Khúc đâu Tư mã-Phượng cầu, Nghe ra như oán như sầu phải chăng!
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Hay Big Smile anh Kim Long cứ chơi mấy bản nhạc đơn giản thể này lại hay.

Mỗi tội là hội trường hơi ồn, chứ nếu không thì càng hay.

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Tiếc thật hôm đó hội trường khá ồn, không có cơ hội thu lại lần nữa.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Mà sao anh không dùng mic để cho to tiếng lên nghe sẽ hay hơn?

Em bảo anh nè, khi đã biểu diễn ở đám đông rồi thì cũng nên quay nốt đoạn họ vỗ tay hưởng ứng, chứ thiếu như thế thì hơi cụt hứng Big Smile coi như thành quả của mình được họ đồng tình.

Còn nếu ko được vỗ tay thì cố quay cảnh người ta ném gạch, đá, dép, cà chua...cho vui he he Big Smile (quay được cái này hơi hiếm)

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Lúc biểu diễn thì không quay được nên sau khi xong mới quay lại nên hơi ồn và chỉ có vài người vỗ tay. 

Anh sửa lại rồi, chừa 1 khúc vỗ tay cho nó xôm. :)) 

Hên là ko có cà chua với dép. Hok là đàn xong có liên hoan rồi. 

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
hay, nhìn thấy có vẻ dễ dễ nhỉ? hình như đại đa số chỉ chơi note đơn cho đúng theo bản nhạc thôi? bạn học tranh lâu chưa? mình cũng thick tranh lắm, nếu bạn ở hà nội thì tốt , có dịp gặp thì chỉ cho mình một ít hihi
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Em mới học được hơn một năm thôi. Bài này đơn giản nhưng em cũng thêm một chút kỹ thuật của đàn tranh và chạy ngón vô để làm bài nhạc phong phú hơn. Tuy nhiên vì bài này nhạc Pháp nên không nhấn nhá nhiều được vì sẽ ra "cải lương" mất, chú yếu là đi theo giai điệu.

Cách đây gần 2 tháng em có ra HN chơi, có giao lưu với SapinT và vài bạn Damsan ngoài bắc. Tiếc là lcú đó em chưa biết anh nên ko gặp dc.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
hay lắm.cảm ơn anh nhé.em khoái nhất là nghe bài này.
Làm thân bò để người bắt giết Có bao giờ biết lí do tại sao Những ai yêu quãng trời không độc lập Phải như én tập bay cao xa mãi .***^@!.^.!@^***.
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
vhkl:

Em mới học được hơn một năm thôi. Bài này đơn giản nhưng em cũng thêm một chút kỹ thuật của đàn tranh và chạy ngón vô để làm bài nhạc phong phú hơn. Tuy nhiên vì bài này nhạc Pháp nên không nhấn nhá nhiều được vì sẽ ra "cải lương" mất, chú yếu là đi theo giai điệu.

Cách đây gần 2 tháng em có ra HN chơi, có giao lưu với SapinT và vài bạn Damsan ngoài bắc. Tiếc là lcú đó em chưa biết anh nên ko gặp dc.

cho mình hỏi là bạn chơi đàn thì  tay gẩy -ngón 4 đặt ở dưới mặt đàn vậy à ? Hay nhỉ

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Bình thường thì ngón 4 mình vẫn đặt như vậy, đôi khi nhấc lên để đánh ra giữa hoặc song thanh.

Mình không hiểu ý của bạn lắm. Bạn có thể nói rõ hơn không? 

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

à vậy à .hay nhờ

tại mình chưa được học kỹ thuật để ngón 4 ở mặt đàn bao giờ

ngón 4 bao giờ cũng phải tì nhẹ trên cầu đàn - mục đích như chân trụ để 3 ngón còn lại có thể gẩy trên mặt dây ,các đầu móng ở cả 3 ngón tiếp xúc đều trên mặt dây ,không cao quá và cũng không sâu quá

đó là kỹ thuật sơ đẳng nhất khi được học về đàn Tranh

để như thế thì làm sao gẩy được quãng 8 ,làm sao vê được ,làm sao Á được cho mềm ngón -mặt tay ôm sát mặt dây đàn

bạn để ngón 4 như thế mà gẩy đàn thì chắc cùi tay phải của bạn cũng phải múa lung tung mất thôi

tặng bạn tấm hình này để bạn biết là ngón 4 thì phải đặt ở đâu mới là đúng kỹ thuật

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Minh thấy để tay chủ yếu là do thói quen. Các thầy trong này mình cũng không thấy ai để tay trên cầu đàn, họ để ngón út hoặc áp út lên đầu đàn thôi, nhưng miền trung và miền bắc lại để tay như vậy. 

Cám ơn bạn PhongVan2000 đã góp ý, mình sẽ tham khảo chọn cái phù hợp nhất.

Gửi bạn vài clip:

Thầy Hoàng Cơ Thụy 

[Youtube:-BaN4A4r12s]

Hải Phượng

[Youtube:DGMDBLldJoQ] 

Dạ cổ hoài lang

[Youtube:fLvs9dR4ULk]

NSUT Ba Tu: http://www.conhacvietnam.com/diendan/ftpfiles/caophi/clb_dctttp/luuthuytruong/batu_dantranh_luuthuytruong.wmv 

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
Hay thật ! mình cũng thích đàn tranh lắm ,mà chả biết dễ học không ...Mới biết chơi sáo thôi ,đàn tranh ko biết bao nhiêu 1 cây nhỉ ?:)
Tui thích nghe tiếng sáo ,nhưng không ai ở bên thổi cho tui nghe .Vậy thì tui tập sáo để thổi cho chính mình nghe vậy :D
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Chào bạn, Học đàn tranh cũng không quá khó nếu bạn đã biết qua sáo. Bạn nên tìm thầy học, từng bước một sẽ dễ học.

Một cây đàn xài được khoảng trên dưới 1tr.

Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net