Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

giúp em chút về cây đàn nhị mới mua!

rated by 0 users
This post has 7 Replies | 0 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
ngorang30 Posted: 04-18-2010 8:32

Anh Sapin Tờ ơi cho em hỏi tí. Tình hình là em vừa mua 1 cây nhị hồ,mà em chả biết gì về nó cả.

1,cái loại đàn này có 2 dây nhưng em chỉ kéo dc kêu có 1 dây ,ko biết  dây còn lại kéo kiểu gì

2,em xem cái clip trên youtube nó dạy bấm nốt nhạc nhưng em làm theo chỉ lên dc nốt Fa,còn lại thì em thử đưa tay trái càng xuống thì càng dc nốt cao,nhưng cách đó ko giống cái clip kia tí nào,anh biết thì chỉ em với

co' ai biet' thi` chi? luon ho em cung~ dc ,help!

¶ƒ¡ñ¶-¶
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Bạn đã chắc là vĩ nhị đã đc cọ xát và dây đó chưa? Big Smile Nếu chắc rồi thì thử bôi thêm nhựa thông nữa xem!

Còn cái video họ dậy bấm nốt ở thế tay 1, bạn không đổi dây thì chắc chắn là không lên đc nốt cao như họ rồi!

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

anh có thể bớt chút thời gian chỉ rõ 1 tí hộ em dc ko

đổi dây như anh nói là như thế nào ạ,và tác dụng của từng dây...

nói chung là những j` anh biết anh có thể chia sẽ cho em với

thank anh nhiều!

¶ƒ¡ñ¶-¶
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Khi kéo hoặc đẩy vĩ, để âm thanh vang đẹp thì cậu phải tránh để vĩ chạm sang dây bên cạnh. Toàn bộ cung cần thăng bằng và vuông góc với mặt da. Kéo hoặc đẩy thì từ cổ tay đến bàn tay phải ngược hướng với cổ tay.

Đổi dây tức là bạn kéo dây khác, vậy thôi, nhị có mỗi 2 dây là dây trong (rê) và dây ngoài (la) thôi chứ mấy mà!

IMGP2467.jpg picture by Tsapin

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

nhưng dây trong em ko kéo cho nó kêu dc anh ạ,ko biết là tại em kéo hay là tại dây có vấn đề

à mà liệu có phải là tại em chưa bôi nhựa thông cả mặt trong lẫn ngoài cái dây kéo ko nữa

dù sao cũng thank anh nhiều mai em sẽ thử lại ,chứ bây giờ mà thực hành thì ko biết chuyện tồi tệ nhất nào có thể đến nữa

¶ƒ¡ñ¶-¶
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Khâm phục chú mày quá đi mất Vinh ạh! Đống tiêu sáo của chú mày chưa đủ hay sao mà còn lôi cả Nhị hồ về nữa. Hic. Chú định thành đại cao thủ hay sao mà tập lắm món thế?Các cụ bảo rồi "Quí hồ tinh bất quí hồ đa" e cứ học thật giỏi nhạc lý, tập thành thục sáo tiêu đi đã (3 món này đủ chết mệt rồi) hãy tính chuyện khác. Đa mang khéo phải đèo bòng đấy!

Bần cư trung thị vô nhân vấn. Phú tại sơn lâm hữu khách tầm.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

hic thật ra em kết đàn bầu hơn,hôm nọ có mua 1 cái đàn bầu nhưng vì âm li đắt quá ko dủ tiền mua thế nên phải đổi lấy cái nhị,khéo mai đổi lấy cái ghita đánh cho dễ chứ bây h lấy lại tiền ai cho,buồn thế đấy

còn cái đàn bầu thì em quyết tâm rồi,nay mai sẽ học = dc thì thôi

¶ƒ¡ñ¶-¶
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
ngorang30:

Anh Sapin Tờ ơi cho em hỏi tí. Tình hình là em vừa mua 1 cây nhị hồ,mà em chả biết gì về nó cả.

1,cái loại đàn này có 2 dây nhưng em chỉ kéo dc kêu có 1 dây ,ko biết  dây còn lại kéo kiểu gì

2,em xem cái clip trên youtube nó dạy bấm nốt nhạc nhưng em làm theo chỉ lên dc nốt Fa,còn lại thì em thử đưa tay trái càng xuống thì càng dc nốt cao,nhưng cách đó ko giống cái clip kia tí nào,anh biết thì chỉ em với

co' ai biet' thi` chi? luon ho em cung~ dc ,help!

Mình chỉ phán đoán thôi nha:

1. Bạn muốn kéo dây trong thì hai ngón giữa và ngón nhẫn của cậu phải ấn xuống phần dây cước của vĩ.

2. Có hai cách để bạn chơi được các nốt cao hơn nốt Fa. Thứ nhất là bạn áp dụng thế tay 2 cho dây trong. Thứ hai là bạn áp dụng thế tay thứ nhất cho dây ngoài. Thời kỳ đầu bạn nên tập ở dây ngoài cho quen với thế tay thứ nhất trước. Mình nghĩ bạn nên tập dây buông trước khi nào tay phải bạn kéo và đẩy một cách ổn định hãy tập nốt.

PS: Hôm off bạn cầm nhị xuống cho bọn tớ xem với nha.Big Smile

Hải hồ không phiêu lãng Tráng tâm thành đại cuồng.
Page 1 of 1 (8 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net