Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Ra Đà Lạt có gì mua ?

rated by 0 users
This post has 2 Replies | 0 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Khóa của em sắp đi thực tế ngoài trường ra Đà Lạt (3/3). Trong chương trình thực tế có 1 tối đc "tự do đi chợ". Ko biết ở ngoài ấy có địa chỉ nào nên xem thử ko và hàng gì đặc biệt cần mua đem về ko (ví dụ như trúc, sáo, dây trang trí) ...ai biết giới thiệu dùm, cảm ơn :D

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Nếu đến Đà lạt và mong mua được 1 cây sáo có thân là trúc Đà lạt thì bạn sẽ thất vọng như tôi đã từng thất vọng. Dây trang trí càng không có....

Cái mà bạn có thể mua được là cây đàn T;rưng cở trung, dài khoảng 70-80cm, cao cũng chừng ấy, gồm 15 thanh, ứng với 15 nốt theo thang âm Tây phương, ( thang Tây phương nhé, không phải âm giai Tây nguyên). Giá ở Đà lạt vào tháng 4/2009 là 200 ngàn,

Nếu trên đường về, đến Bảo lộc, ghé quán ăn Tâm Châu, bạn có thể mua cũng cây đàn này, với giá 160 ngàn vào thời điểm đó.  Có 1 điều chia xẻ là, trước khi biết được giá này, tôi đã mua 1 cây y chang vậy với giá 350 ngàn ở tiệm Trần Trung , nên cứ tiếc hùi hụi. Cuối cùng tôi có 2 cây, 1 cây 160 và 1 cây 350. ( tôi đã cải tiến 1 cây theo âm giai Tây nguyên, hy vọng lúa nào đó sẽ off với 2 cây T'rưng này. )

Còn cây nhỏ chỉ có 60 ngàn. Theo tôi biết, tất cả các đàn loại này đầu làm ở gia lai hoặc Buôn mê thuộc, rồi đem bán các nơi khác.

Nếu muốn xem biểu diển các đàn loại này, bạn phải dành 1 ngày đi đồi Mộng Mơ, đi vào buổi sáng.

Bên ngoài đi vào bạn sẽ gặp 1 sân khấu, ờ đó có diển văn nghệ. Các chàng trai, mỗi người cầm 1 hay 2 thanh tre, ứng với các nốt khác nhau. Khi tấu lên nghe thật hùng tráng  Xin chia xẻ vài hình ảnh

Ra khỏi sân khấu đi vào trong bạn nhớ ghé bảo tàng văn hoá Tây nguyên, địa điểm này rất dễ bị bỏ qua nếu không quan sát. Vào đó , một số người dân tộc  có thễ diễn cho mình nghe.

bằng Khèn

bằng T'rưng

Có thể cho mình thử T'rưng

thử Đàn đá

thử đàn Chingram

và một số đàn khác

họ rất thân thiện và vui vẻ. ( Khi chia tay nhớ.....cho họ vui, họ rất nghèo...)

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Dạ cám ơn chú Tân. Chắc con ko vào đc Bảo tàng văn hóa rồi vì phải đi bám theo đoàn. 

Cuối cùng chắc chỉ tham quan thôi quá :)

Page 1 of 1 (3 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net