Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Học Sáo cũng lắm gian nan !!! Trước thấy khó , giờ càng thấy khó hơn

rated by 0 users
This post has 6 Replies | 0 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
vodanhkhach Posted: 02-07-2010 9:12

Thiệt là đệ sắp ngã mất . Huynh nào giúp đệ với .

Có đại huynh nào ở Hà Nội chịu giúp đệ thì thiệt là quá tốt .

Hồi nhỏ tới giờ đệ yêu sáo lắm cứ muốn học hoài mà chằng có điều kiện . Mãi tới khi đi học đại học mới được tiếp xúc. Tưởng là ngon lắm ơ té ra lại gian nan ghê . Không khéo đệ buông rơi mất .> <.

Hồi nhỏ tới giờ cặm cụi học đủ thứ trên giấy , hơ hơ , có ngồi chong đèn tới sáng cũng chẳng phiền ai . Hồi đó học viết chữ thật thích , cứ học xong bài vở là ngồi tập viết chữ , ngồi càng khuya càng yên tĩnh, càng tập trung, càng xuất thần. Bây giờ học món sáo này thật là khổ cho thiên hạ :)). Thổi một bài từ sáng tới tối âu thì còn giữ được hàng xóm ,  chớ nhưng mà học các kỹ thuật , hơ, cứ toe toe ... tê tê... ha ha ...tê ka với tốc kô ... có khi hàng xóm không dọn nhà đi thì cũng chuyển vô tù ở (vì có khi họ xách dao sang hỏi tham hơ hơ) . Ôi chứ đêm khuya trừ có bác ở thâm sơn cùng cốc chẳng nói tới , còn ở chốn có người em cam đoan bác cất âm lên là có người cổ vũ ngay ha ha...Ở chốn thị thành có khi còn có "mãn thiên gạch vũ" cũng nên ^ ^.

Ha ha . Nhưng mà phải công nhận mặt em dầy ít có đối , toe toe hơn 1 năm trời mặc hàng xóm , thiên hạ cứ như có mình mình , hơ cũng thổi được vài ba bài nghe không đến nỗi phải chạy ù té .Thế nhưng mà tự tay mình lại cầm sáo gõ lên đầu mình mà mắng : tệ quá!

Híc bây giờ thì tích đủ cơ số lỗi rồi . Đến như cách vào hơi còn chưa chắc đã đúng . Các kỹ thuật thì chưa cái nào đạt cả . Cây sáo em được tặng hồi giờ bây giờ em ngồi em vuốt ve rồi đọc bài thơ của Thôi Hộ khắc trên ấy cho sướng miệng chứ chẳng dám thổi nữa . Sợ rằng càng thổi càng sai .

Buông xuôi vốn không phải thiên tính , phen này quyết tầm sự mộ đạo ! Sư Huynh nào ở Hà Nội chỉ điểm em vài đường cơ bản với . Rồi chỉ cho em thầy dạy luôn . Dắt em theo câu lạc bộ nào càng tốt .

Em cũng đọc và biết một số "Đại Huynh với Đại Sư" rồi ^ ^ nhưng có sư huynh nào nhiệt tình túm cổ lôi em thì em xách bị theo học tới cùng .

Chớ không thì phải chèo thuyền tới bến thôi ^ ^.

Đầu xuân này Đại Huynh nào dẫn đệ tới Nhạc Viện Hà Nội chọn một cây sáo nhỉ . Không thì chắc đệ phải đặt mua trong DamSan thôi .

Vạn khó khăn không sờn lòng Lãng tử Khúc sáo buồn gợi nhớ bóng Giai nhân
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

đã đến lúc tìm thầy bà mà tập đàng hoàng rồi anh ạ!

hoặc chí ít thì truy lùng Vinh_le già làng tầm sư học đạo cũng ổn, bởi lý thuyết căn bản và nâng cao anh Vinh nắm khá vững, chỉ bảo cũng nhiệt tình Yes

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

yeah ! thank you !!

Vậy là có mối rồi ha . "Bà Mai SapinT" tốt bụng :D

Em quyết chèo đò tới bến . Vụ này không thấy khó mà lui đâu nha .

Sóng to gió cả ta tìm thuyền lớn mà đi , thử gõ cửa bác "Vinh_le già làng" quá giang xuồng bác ấy một chầu mới đặng ^ ^

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ngoài việc đó ra thì huynh còn phải tăng cường đi off, máu me biểu diễn để tăng cường kinh nghiệm Big Smile đi một ngày đàng học cả sàng khôn mà.

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

hí hí há há

Hiện giờ vấn đề của bạn : không biết nên chơi bài nào, bài nào cũng chơi, được 1 tý rồi để đó, nên có thể chưa thành 1 bài hoàn chỉnh, thổi 1 lúc rồi lại nản

với lại bạn siêu thì chưa siêu, thấp cũng ko phải là mới tập nữa, cho nên cũng hơi rắc rối...bạn chơi lại mấy bài dành cho luyến (đôi một) như bài : bèo dạt mây trôi - dân ca quan họ, lưỡi kép đơn (trên đường chiến thắng) rồi lưỡi kép đôi (chùm4) tức là học mỗi kỹ thuật có 1 vài bài riêng để tập học thêm : vuốt ngón (dân ca cũng hay dùng) rung hơi

hí hí

lắm cái phải học lắm

còn thổi sáo tùy giờ, thôi, tối thì nên ngắt cho gia đình mình nghỉ ngơi, còn có thể là sáng hoặc chiều cũng được ko ai nói bạn đâu (tránh lúc ngủ trưa 12h - 3h chiều)

ra tết đi...thi thoảng tham gia cùng tập với  mấy anh em ở khu vực : back khoa, nghĩa đô, thành công....đông ngừoi thổi mới máu, tập 1 mình 1 lúc ko được là chán ngay

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
buổi chiều chủ nhật ở công viên nghĩa đô anh vinh thường hay ra đó thổi có một số bạn mới tập nữa , đt anh vinh : 0944899484
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Hey

Cảm ơn cả nhà ra tết nhất định họp mặt ^ ^

Giờ về ăn tết cùng gia đình

Vui ơi là vui !

Chúc toàn thể huynh đệ Damsan một năm mới tràn ngập niềm vui  - thành cổng rực rỡ .

Nhất là ráng làm dược những diều mình mơ ước nhé  :D

Hẹn gặp mặt đầu xuân -"Bánh trưng nhé" :))

Page 1 of 1 (7 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net