Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Các bác giúp em một chút về nhạc lý với

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 0 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
fanflute Posted: 09-25-2009 4:41

Em mới tham gia vào diễn đàn này. Em rất thích thổi sáo và cũng đã thổi được một bài "Lòng mẹ". các bác cho em hỏi mấy nôt móc thường từ 2,3 nối trở lên nối lại với nhau thì thổi như thế nào. và còn một số bài hát có các nối trùng liên tiếp thì làm sao thôi ạ? (ví dụ như: rê rê rê rê rê như vậy đó)

cảm ơn các bác trước nha Geeked

Chiều quê nâng bổng trời cao Chăn trâu thổi sáo vui nào vui hơn
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
lè lưỡi ra mà oánh .
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Lè lưỡi đánh nhanh à tay thi bấm theo mấy nôt đó à? còn mấy nối liên tiếp thì đánh sao nếu đánh cùng nôt thì nghe kỳ lắm.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Bao giờ đánh được thì sẽ hết kỳ Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
nếu nó có cái dấu hình võng nối các note với nhau thì bạn thổi liền hơi, mà ko ngắt, sao cho độ dài đó bằng tổng các note kia cộng lại, nếu nó từng note riêng biệt mà các note giống nhau thì thổi ngắt nó ra, phát âm Tô Tô Tô ! đó là kỹ thuật đánh lưỡi đơn, nếu chưa biét kỹ thuật này thì coi trong phần luyện tập, có video dạy đó! Geeked
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
kmath:
Bao giờ đánh được thì sẽ hết kỳ Big Smile
đệ chỉ người ta kiểu này có ngày ăn đạn đấy nhá! Big Smile
rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Anh Thoong đang phởn phơ chuyện gì hay sao mà sáng cuối tuần lại hí hoáy bắt giò em thế này, à, khỏe hẳn chưa huynh ơi, đệ đang định đặt huynh chế cho 1 chút hàng cấm đây này Cool
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
cảm ơn anh nhiều nha. vậy nếu nó là hai, ba nối móc kép hoặc hai,ba nối móc đơn. hoặc một đơn một kép thì thổi sao anh
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
thì cứ thổi từng nốt một kèm đánh lưỡi, giống như nhiều móc đơn hay kép rời nhau, đó là 1 cách ghi thôi mà, thường là trong 1 vạch nhịp thì ghi kéo thẳng vài nốt trong 1 lời nhạc( một phát âm tiếng khi hát), trong 2 vạch nhịp khác nhau thì ghi nốt rời, có dấu vòng nối thì luyến không đánh lưỡi. thường thì một chữ trong lời hát sẽ là 1 lần đánh lưỡi đơn cho bài chậm và dễ. còn những bài nhạc nhanh thì 1 lời có thể đánh lưỡi nhiều lần như những bài sử dụng lưỡi kép.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
à em hiểu rồi. thổi bài đó cũng không phải dể. để em tập thử. cảm ơn các anh nhiều
Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net