Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tập chơi mấy bài dân ca

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 1 Follower

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kmath Posted: 09-15-2009 21:49

Khi tập luyện, thi thoảng cũng nên thâu vài bài rồi nghe lại mới mau nhận ra sai sót để sửa các bác nhỉ. Mời các bác ném đá tí ạ, em đang tập 2 bài Bèo dạt mây trôi & Người ở đừng về, bản thâu bằng Jet, bác nào có sheet đủ nốt hoa mỹ như bản thầy Vượng thủi thì cho em mượn đỡ xài ké với nhé Cool

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

Cái đó phải hỏi thày Vượng chớ.......:D

bỏ 2 chỗ lấy hơi đầu tiên đi....tức là 1 hơi luôn.....tay cứng quá kmath ơi.....thả lỏng ra chứ..... bài nì càng thổi nhều càng ngấm....

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Ờ, nghe lại mới thấy sao tay mình lại cứng như củi thế nhỉ, hehe, lần sau sẽ cố gắng hơn. À, ở bản thâu trên tớ đã quên hẳn 1 kỹ thuật cực kỳ quan trọng khi thủi Quan Họ, có bạn nào biết đó là kỹ thuật gì không, bạn nào chỉ ra giùm tớ được tớ xin đãi 1 chầu trà đá. Hôm nay dợt một bài khác coi chơi sao, bài Lý chiều chiều nhá Sleep

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
kmath:

bài Lý chiều chiều nhá Sleep

Nghe bài này của bác làm em nhớ lại buổi chiều qua phà Hậu Giang, ông lão bán nhang cất tiếng sáo lý chiều chiều mà mắt rớm lệ, khoảnh khắc đó mới chợt nhận ra những cái gì cổ điển, TQ chỉ là hư ảo, mấy thứ đó chỉ luyện cho lên tay, chạy ngón thì dc, chứ chiều sâu tâm hồn người Việt mình phải là những bài này. 

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Kmath ngay chỗ đầu của bèo dạt mây trôi lấy hơi sai rồi, hehe

Còn thêm 1 vụ nữa, hay mắc là cái ngón tay cứ chơi đập ngón bắt chước của mấy chú Tàu Khựa  hả, chặp chặp chặp.

nghe ko mềm tý nào , thêm ngón này chỉ cần luyến hoặc vuốt thôi, ko cần đập ngón đâu hehe

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

he, cả bài thì đc rồi nhưng câu đầu tiên nghe không ổn. câu "bèo dạt  " đầu tiên a ngắt 2 nốt ra nghe ko đc mượt. Bèo trôi thì phải theo dòng liền mạch chứ,heeeeeeBig Smile

đoạn "anh ơi,em vẫn đợi" mấy nốt anh nhấn,nghe rõ quá không hay,liến phiến thôi.

Anh thổi nghe tiếng sáo trong trẻo nhỉ.quá hay luôn.nhưng anh rung hơi nghe không rõ lắm.phải đeo headphone nghe mới thấy.hihihi

vuhaidta@gmail.com vu_hai804 0948299926
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Lúc thổi chữ dạt, tưởng nhầm đang ở biển, sóng đánh dữ dội nên cũng phải tách bạch vậy cho đã, hehe Big Smile
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
Khi thủi dân ca mà quên 2 chữ "Mềm mại " là thất bại thảm hại òi....:D
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Có tới 4 (thực ra là 6) yếu tố làm nên Quan Họ cơ caynuathan ạ, mất thứ nào cũng không ra được cái chất ấy, chứ không riêng gì mềm mại đâu Cool
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
anh nói rõ về mấy yếu tố đó đi?
vuhaidta@gmail.com vu_hai804 0948299926
Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net