Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Xin giúp đỡ của các bác/cô/chú/anh/chị/bạn/em!

rated by 0 users
This post has 5 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
PARADISE Posted: 08-21-2009 16:22

Thực sự là mình đã tìm kỹ trong 4rum coi có sheet bài Làng Tôi - Chung Văn hay không mà mình vẫn không tim thấy, có thể là mình chưa tim thấy, vì thế rất mong các bạn giúp đỡ mình! Cần bản sheet của Làng Tôi _ Chung Quân! ( bản đã remix cho sáo ý, tức là đã chuyển tông, bản nhạc nguyên có 2 giáng, mình chịu kô làm gì đc, trinh độ có hạn, mày mò thì cũng chuyển được nhưng chắc phải mất vài ngày,mà thời gian này đang bận học quân sự mất!)

Mình là người Nam Định, đam mê sáo lắm, nhưng phải vào Quy Nhơn học, tìm thầy dạy thổi sáo ma không ra. Vì thế mình toàn phải tự mày mò, nghe chú Đinh Thìn rồi Nguyễn Hoàng Anh thổi rồi tự mày mò, nhưng cao siêu quá, bắt không kịp, trong khi nhạc lý thì mù tịt, chỉ biết đọc nốt nhạc thôi! Vì thế chỉ thổi những bài nào biết giai điệu, còn lại thì sau này về HN rồi tính đi học, khi đó rất mong đc sự giúp đỡ của các bạn!

Not Ranked
tiểu cầm thủ
PARADISE:

Thực sự là mình đã tìm kỹ trong 4rum coi có sheet bài Làng Tôi - Chung Văn hay không mà mình vẫn không tim thấy, có thể là mình chưa tim thấy, vì thế rất mong các bạn giúp đỡ mình! Cần bản sheet của Làng Tôi _ Chung Quân! ( bản đã remix cho sáo ý, tức là đã chuyển tông, bản nhạc nguyên có 2 giáng, mình chịu kô làm gì đc, trinh độ có hạn, mày mò thì cũng chuyển được nhưng chắc phải mất vài ngày,mà thời gian này đang bận học quân sự mất!)

Mình là người Nam Định, đam mê sáo lắm, nhưng phải vào Quy Nhơn học, tìm thầy dạy thổi sáo ma không ra. Vì thế mình toàn phải tự mày mò, nghe chú Đinh Thìn rồi Nguyễn Hoàng Anh thổi rồi tự mày mò, nhưng cao siêu quá, bắt không kịp, trong khi nhạc lý thì mù tịt, chỉ biết đọc nốt nhạc thôi! Vì thế chỉ thổi những bài nào biết giai điệu, còn lại thì sau này về HN rồi tính đi học, khi đó rất mong đc sự giúp đỡ của các bạn!

Bạn thử qua trang www.nguyendinhnghia.net xem sao.

Còn đối với bản nhạc có 2 dấu giáng thì đơn giản thôi, bạn nâng tất cả các nốt nhạc lên 1 quãng  là nó mất ngay 2 dấu giáng

. Ví dụ: Si lên Đô, Đô lên Rê.....

HÌnh như bản này cuối bài có 1 dấu hóa bất thường thì phải, nốt này bạn phải thổi # or b .

Em là người Việt Nam, Em hok giống Tàu bởi vì... em giống Tây
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

http://damsan.net/forums/thread/350.aspx

đây mà, có hẳn video hướng dẫn luôn Big Smile

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Theo mình thì bạn tập sáo 6 lỗ cho thành thạo các thế bấm rồi chuyển sang sáo 10 lỗ vì mình thấy đa phấn các bản nhạc của VN thường rất dễ dính phải các nốt thăng giáng, ngày trước mình cũng có chơi sáo 6 lỗ nhưng gặp những bản nhạc ấy thì bó tay luôn vì mở 1/2 lỗ thì khó mà chuẩn, đặc biệt hơn là dân nghiệp dư như mình mới bắt đầu vào sáo thì mù tịt nhạc lý nói gì đến việc chuyển giọng cho bản nhạc, nhưng sau khi gặp thầy Sơn và được sự hướng dẫn của thầy kèm theo định hướng của thầy là bắt mình phải dùng sáo 10 lỗ thì bây giờ mình thấy được tác dụng rất to lớn của cây sáo 10 lỗ, cây 10 lỗ nghe thì rất khó học nhưng thực ra nó lại rất dễ

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
SapinT:

http://damsan.net/forums/thread/350.aspx

đây mà, có hẳn video hướng dẫn luôn Big Smile

Cái này là Làng Tôi của Văn Cao cơ mà SapinT ?

Làng Tôi - Chung Quân có thể lấy bên nguyendinhnghia.net đấy, vào mục Archieve.

Nhưng mà mình nhớ là thổi từ nốt mi hay thổi từ nốt la đều có 2 dấu giáng bất thường . Mình chưa thấy bản dịch giọng nào mà né đc 2 dấu giáng.

---

A em nhầm , thổi từ Mi chỉ dính 1 dấu.

Đây , kéo xuống qua bài Lời Người Ra Đi là thấy.

http://damsan.net/forums/2/4370/ShowThread.aspx

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
rất cảm ơn các lão làng đã giúp đỡ! Bài này mình cũng đã tập sơ qua với sáo 6 lỗ, thấy nghe cũng êm tai(mình thích là ddc- thỏa mãn niềm đam mê của mình thôi) nên quyết định tập cho bằng được với sáo 6 lỗ, gặp phím nào khố thì thôi đành luyến láy thêm nốt cho nó gần giống là ddc. Cũng cảm ơn anh Shinichi về lời khuyên, nhưng hoàn cảnh không cho phép anh ạ, em tìm thầy dạy bấy lâu(hiện em đang ở Quy Nhơn) nhưng mãi không ddc, em tìm 2 năm rồi, từ khi em vào đây học, thầy dạy 6 lỗ còn không có, nói chi tới 10 lỗ. Tự học 10 lỗ thì, híc khả năng của em có hạn lắm, có người chỉ bảo thì em học nhanh, tự mày mò mà học thì...! Thôi hiện tại thì chấp nhận vậy thôi, có cây sáo thổi vài bài da diết tình cảm cho đỡ buồn, đỡ nhớ nhà là ddc rôi! Còn 2 năm nữa ra ngoài đó em nhất định sẽ theo học cho có bài có bản( Tin vui, nghe bài giấc mơ trưa+phụ giúp của sheet 10 phút em tập xong cơ bản, bây giờ tập thả hồn, người sáo hợp nhất nữa là xong!) Hiện tại tâm đắc nhất với bài Về Quê, Câu hò bên bến Hiền Lương và một số bài nữa, cái này em toàn nghe họ thổi rồi cover lại
Page 1 of 1 (6 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net