Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Trò chuyện, gặp gỡ, thảo luận, tán gẫu, spam ... tại đây!

rated by 0 users
This post has 91 Replies | 1 Follower

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
otcay:

Con trai chỉ khỏe hơn con gái thôi ;)).

Con gái mở miệng thì mạnh hơn nhiều :P

Hí hí... Ớt nói nghe vẻ đúng đúng phần nào đó

Con gái 1 khi mà khóc lên thì con trai cũng chỉ biết đứng nhìn và cười [:'(]

Con gái 1 khi mà đã nói cái gì đó thì cứ đai đi, đai lại, nói mấy ngày liền ----> Con trai cũng Chết đứng + mặt ngắn tũn Embarrassed

Hề hề...... Con gái mở miệng sợ lém vì vậy trước khi con gái mở miệng con Trai nên dùng sức mạnh bịt lại anh em nhá...

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Photobucket

Buôn màn, treo kết quả

Câu 1: Chị ớt giải thích đúng

Câu 2: Anh Vinh_le giải thích đúng, do đây là Logic của chim cánh cụt, nó đâu có coi phim hoạt hình

Câu 3: cả hai anh chị đều trả lời đúng

Kết quả: Anh Vinh_le 3/3: xin chúc mừng anh trở thành con chim cánh cụt đầu tiên

Chị ớt 2/3: đúng hơn một nửa, cũng chúc mừng được là con chim cánh cụt thứ hai

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Hơ.... Thế là Cụt hết àh ????

Chết nhỉ ?Embarrassed

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

hí hí có một đôi chim cánh cụt rồi kìa hihi. đừng bảo là em không cảnh báo nhé bác Vinh.

à mà cái chiện con gái mà ngoác miệng ra, anh em bịt miệng rất dễ không cần đến sức mạnh đâu á. ta có thể đánh vòng từ dạ dày của các cô lên miệng mà, lôi kem, bim bim, cóc xoài, nem rán.... ra là bịt miệng chị em được. mà trong điều kiện ko có những thứ như trên ta có thể dùng cái miệng của mình để bịt miệng chị em đấy hí hí.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

ngoccuaanhoi:
. mà trong điều kiện ko có những thứ như trên ta có thể dùng cái miệng của mình để bịt miệng chị em đấy hí hí.

hic hic,quả là mr Đông,chuyện tứ phương đều rõ,mà khoan,em thắc mắc xíu ,nhỡ ta dùng mệng bịt mà bị cắn thì phải làm thế nào ạ Lightning

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
chú gà không bít là cái gì anh cũng bít một chút hả? mà anh hỏi thật là chú có bị móm không? còn đủ răng mà để nó cắn không bít đường cắn lại à, dân ta có cái định nghĩa cắn mỏ nhau, chú nên biết chứ hehe. mà nó cắn chưa sứt mỏ thì mình cắn lại, nó cắn sứt thì bắt đền nó phải chăm sóc ta đến bao giờ lành lặn không còn sẹo mới tha hehe.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Xin chào tất cả mọi người. Nhóc tập sáo em đã trở lại sau 4 tháng vắng biệt.

Mọi người kòn nhớ em ko thế. Nếu nhớ thì cho một tràng pháo tay và một tràng pháo chân. Để ăn mừng sự trở lại của thành viên nhỏ tuổi mà đáng iu này... HeheBig Smile

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Đáng  yêu nhưng yêu không đáng !

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

ngoccuaanhoi:
chú gà không bít là cái gì anh cũng bít một chút hả? mà anh hỏi thật là chú có bị móm không? còn đủ răng mà để nó cắn không bít đường cắn lại à, dân ta có cái định nghĩa cắn mỏ nhau, chú nên biết chứ hehe. mà nó cắn chưa sứt mỏ thì mình cắn lại, nó cắn sứt thì bắt đền nó phải chăm sóc ta đến bao giờ lành lặn không còn sẹo mới tha hehe.

hehehe,miệng em thì lành lặng lắm anh ui,về mấy cái khoảng cắn nhau sứt mỏ thì em xin đầu hàng cả 2 tay lẫn chân,đành phải đăng ký anh 1 khóa về mấy thể loại này mới được ,hihihihihi Super Angry

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;}

Em muốn học thổi sáo nhưng chưa có sáo, anh nói cho em mua sáo ở đâu không?

Thank nhiều

Not Ranked
tiểu cầm thủ

ai cho em biết cách chọn sáo với

HELP

Not Ranked
tiểu cầm thủ
ai cho em hỏi thổi được nốt Đồ mất bao thời gian vậy???
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Nốt Đồ đúng là khó thổi với người mới học sáo . Có 2 lý do :

1 . Do bạn đặt môi chưa chuẩn , bài hướng dẫn cách đặt môi này cũng nhiều rồi , nhưng tiện thì xin diễn tả cho bạn theo cách của tôi : để môi khép một cách tự nhiên , tự nhiên tức là không mím , chu hay mở môi ; áp thẳng lỗ thổi của cây sáo vô môi , ước lượng khe môi ở giữa lỗ thổi rồi lăn nhẹ cây sáo xuống dưới một chút mím môi lại rồi áp nhẹ cây sáo vào môi dưới và hơi kéo xuống 1 chút (sau một thời gian dài luyện tập khi bạn quen với việt đặt môi rồi bạn có thể vừa xoay vừa mím) , bạn áp đúng cách là sẽ thấy môi dưới như một miếng đệm thịt mềm mại , không căng cứng quá và có một rãnh lõm do mép lỗ thổi kéo xuống  ; hãy xoay thử vài lần trước gương soi ,nhớ rằng môi dưới là một miếng đệm thịt êm và mềm mại nhé ; quan sát trong gương thấy mép trên môi dưới bịt đến giữa lỗ thổi ( hoặc quá nửa lỗ thổi tuỳ vào kích thước lỗ thổi to hay nhỏ , nếu >=11mm thì phải quá 1 chút đó , còn nhỏ hơn thì giữa là tốt) , mép dưới môi trên hơi trồi ra phía trước so với mép môi dưới và cao hơn lỗ thổi chừng 3mm . Như vậy hơi của bạn đi vào trong cây sáo sẽ nhiều hơn , gọn hơn sẽ kêu và bớt đi tiếng xì xì . Một điều nữa là bạn phải đặt lỗ thổi giửa môi để làm sao hơi bạn thổi ra phải cắt đúng giữa cạnh lỗ thổi và vuông góc với cây sáo . Nếu bạn ở miền bắc , trời hãy còn lạnh , thì bạn ém hơi lại thổi rồi quan sát trước gương sẽ thấy làn nước mỏng đọng trên mép sáo nơi làn hơi bạn thổi tràn qua , bạn chỉnh vị trí đặt lỗ thổi theo chiều ngang và thổi sao cho làn nước ấy đọng  vô chính giữa là được . Đó chỉ là cách tập ban đầu , nhưng mỗi người có môi và vòm miệng khác nhau , khi thổi thạo rồi bạn có thể sẽ thay đổi cho phù hợp với chính mình để tiếng sáo hay hơn . Cuối cùng việc đặt môi trở thành một phản xạ . Ban đầu mới tập hãy chú ý tập đặt môi cho đúng thì tiếng sao mới hay , đặt sai quen sau này khó sửa , tiếng sáo bớt hay . Hãy soi gương và tập đặt môi hàng ngày . Đặt môi bên này mà không có cảm giác mấy thì đổi chiều mà đối chiếu . kiên nhẫn với khoản này nhé bạn.

2 . Do hơi của bạn chưa quen , hãy tập trung thổi mỗi nốt đồ thôi , tập sao cho kêu trước , sau đó tập giảm hơi mà vẫn kêu , rồi tập mở lên nôt RÊ rồi lại về ĐỒ : rê đồ rê đồ ... trơn rồi lên mi đồ , rồi fa đồ .... đố đồ hoặc lên cao hơn nữa rồi về đồ thì hơi khó , bạn phải thổi nhiều và luyện tập kỹ thuật đánh lưỡi đơn với thu toả làn hơi rồi mới làm ngon lành được .

Còn về thời gian bao lâu thổi được , nếu bạn làm đúng cách thì có thể thổi được ngay sau ít phút áp dụng . Còn nếu muốn thổi được trôi chảy , không khúc mắc thì bạn cần phải tập thêm vài ngày hoặc hơn nữa . Có thể ôn luyện nốt đồ bằng bản nữ nhi tình hoặc tong hua (đồng thoại hay câu chuyện thần tiên) đã có sheet nhạc up trên diễn đàn rồi đó. 

Nếu bạn không hiểu hoặc làm không có hiệu quả thì hãy vào đây tìm hiểu : http://damsan.net/forums/thread/41.aspx

và  http://damsan.net/forums/thread/11066.aspx .

Vạn sự khởi đầu nan , nhưng vượt qua rồi thì sẽ có thành tựu , chúc bạn thành công!Thêm mỗi một người học sáo là thêm một niềm vui .Thêm bạn thêm vui mà!

Vạn khó khăn không sờn lòng Lãng tử Khúc sáo buồn gợi nhớ bóng Giai nhân
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Bạn trả lời hay ghê

thank

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Sáo này thổi kiểu Tây gì thế nhỉ các huynh?

http://www.youtube.com/watch?v=FtrU6KMWdwc&feature=related

Vạn khó khăn không sờn lòng Lãng tử Khúc sáo buồn gợi nhớ bóng Giai nhân
Page 6 of 7 (92 items) « First ... < Previous 3 4 5 6 7 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net