Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

xin chỉ giáo Việt Nam quê hương tôi

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Dien Posted: 04-13-2009 5:09

Xin chào các anh em,cá bậc tiền bối trong đại gia đình Đam San,em là thành viên mới chân ướt chân ráo đến diễn đàn,hiện đang là sinh viên năm nhất, vốn yêu tiếng sáo từ nhỏ và cũng tự mày mò học và thổi tò tí te được mấy bài.Em rất khâm phục các thành viên của diễn đàn và hôm nay em Up lên một bài gọi là bài mở đàu lam quen vàmong các anh em chỉ giáo cái gì được và chưa được để em khắc phục,em xin cảm ơn

http://www.youtube.com/watch?v=bSshXwINOgc

fullname: Nguyễn Duy Diện Email: nguyenduydien2@gmail.com Nick: dien_kakashi vietcombank: 0101000831976  
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cái đầu tiên mình thấy là bạn cầm sáo không đúng và tư thế thổi sáo ko ổn.

Ko phải cứ cầm cây sáo ko rớt là đc bạn ạ, bạn xem lại cách cầm sáo trong các sách hướng dẫn hoặc tìm xem lại trên diễn đàn nhé.

Còn về tư thế thổi, ko ổn là ở chổ nhìn yếu ớt quá . Đàn ông con zai phải cầm cho mạnh lên , tay cầm sáo phải đưa cao lên cho nó hiên ngang Stick out tongue

Nhìn 2 cánh tay buông ép vào ngực ko dám...hở cánh của bạn, mình dể liên tưởng đến ....kiểu  ngồi khép nép của chị em đoan trang.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Chào bạn ! Mình có một vài "góp ý nhỏ" là: bạn thổi còn thiếu phần đánh lưỡi ỡ một vài nốt, lúc lên cao có vẻ như bị lạc giọng, có mấy nốt xuống thấp cần luyến để nghe êm ả, mượt mà hơn. Bạn thổi chay (không có nhạc nền ) mà nghe cũng rất tình cảm á. Bây giờ nhạc nền nhiều lém, bạn kiếm nhạc nền lồng vào nghe sẽ rất good !

Chúc bạn tiến bộ.

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
híc híc. Các bác này cứ. Không nghe ngừ ta nói là mới tập hả. Không dám hở cánh mà đem úp lên show cho anh em nhà mình chữa mấy cái sai hộ là gan lắm àh nha. Bác này cầm sáo thế nào ý nhỉ? thấy sao sao ý. Bác học cách cầm sáo 10 lỗ nghen. Còn thổi thế cũng tàm tạm rồi. Ráng luyện mấy cái cơ bản trước chứ không phải thấy bài nào hay là nhào vô thổi rầm rầm. Cơ bản thành thạo ráp mấy bài tương đương như của bác như trở bàn tay, còn ngược lại thỳ tập lâu lắm, chưa nói có bài dễ mà thổi = niềm tin.
Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Yes Cảm ơn mọi người đã góp ý,mọi người nói đúng lắm,em muốn có nhiều ý kiến hơn nữa
fullname: Nguyễn Duy Diện Email: nguyenduydien2@gmail.com Nick: dien_kakashi vietcombank: 0101000831976  
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

thấy bạn thổi cũng dc , nhưng hình như còn tí thiếu sót

- bác cầm sáo chưa đúng , cần sửa lại he như cha Tiengsaocodon nói

- bác thổi 1 số đoạn hình như ko đủ hơi , và sai nốt . cần luyện hơi và coi lại phổ 

- thiếu đánh lưỡi .

( ý nì của tui nói thật lòng bác đừng bùn he . lần sao có quay clip , bác nên đứng thổi ( cho nó đẹp ) ,ví lại cầm sáo đúng he ; chứ bác ngồi thế này + thổi bài bùn đứt ruột như bị "giật hụi" thế )

Bác mới tập thổi dc vậy là khá rùi mong bác tiếng bộ hơn

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Em thấy mới tập thì coi như đó cũng là thành công rùi, nhưng bác nên tập kĩ thuật đã, đặc biệt là tư thế cầm sáo cách cầm sáo của bác là cách cầm sáo tuỳ tiện, nếu bác chạy bài nhanh mà mở note si thì sáo sẽ rơi ngay, bác nên tập cầm theo tư thế sáo 10 lỗ, cách cầm ấy sẽ ko mỏi tay, đó lại là tư thế cầm sáo tốt nhất

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Awesome! good job bro.. Cứ từ từ mà thổi, không vội, không vội.
"A flute on the floor is a flute no more"
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
nhưng em cảm thấy đó là cách cầm sáo thoải mái nhất của em, cầm theo cách của anh saotruc em thấy mỏi cổ tay với lại khó bấm
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

dien_kakashi:
nhưng em cảm thấy đó là cách cầm sáo thoải mái nhất của em, cầm theo cách của anh saotruc em thấy mỏi cổ tay với lại khó bấm

Nếu vậy bạn chỉ cần nhìn cách cầm sáo của saotruc trong mấy cái clip sáo Trung Quốc mà sửa theo là được

Hiình như bạn vừa thổi vừa nhìn bản nhạc thì phải.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

dien_kakashi:

Đúng là nếu đổi tư thế cầm thì thời gian đầu bạn sẽ bị đau cổ tay, nhưng sau đó thì bạn sẽ thấy rất thoải mái đặc biệt hơn là nếu muốn bạn muốn chuyển sang sáo 10 lỗ thì bạn sẽ ko gặp phải khó khăn. Khi bạn đã chuyển sang tư thế của sáo 10 lỗ và dùng sáo 10 lỗ thì mình nghĩ rằng khi bạn cầm cây sáo 6 lỗ thì bạn sẽ ko thích vì cảm giác tay thiếu một cái gì đó

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Cảm ơn tất cả mọi người,em định up lên mấy bài nữa để mọi người đánh giá giúp nhưng chắc là em phải tập lại tay đã, mong sự ủng hộ của mọi người trong những lần tiếp theo

Smile

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Mình không biết điều chỉnh làn hơn thế nào để từ nốt thấp thổi ngay lên nốt cao(Ví dụ từ nốt Đô mà tiếp sau đó phải thổi ngay nốt Đố) và ngược lại.Mong mọi người chỉ giáo.Cám ơn nhiều.
Bao giờ cũng phải luôn luôn có một nơi nào đó để đến. Bạn hãy yêu tự do hơn tất cả và làm điều thiện ở bất cứ nơi nào có thể.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Đầu tiên, bạn phải thổi quen được các quãng xa dần lên từ từ.

VD:DO1-FA1 rồi DO1-SOL1, DO1-LA1... rồi mới tính tới chuyện nhảy quãng 8 như DO1-DO2, RE1-RE2...

Dụng lực đả lực
Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net