Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thắc mắc mà không biết hỏi ai !?

rated by 0 users
This post has 3 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
taffer Posted: 04-10-2009 23:53

Đầu tiên cho em xin lỗi MOD vì em không biết post cái topic này ở đâu cả nên đành phải post ở đây, có gì MoD đừng lock topic nha.

Xin chào các anh chị diễn đàn Dam San.net. Em là người mới, em ham sáo quá và muốn đăng kí học và tìm hiểu thêm về nhạc cụ này, hiện em có một số thắc mắc cần các anh chị chỉ bảo thêm.Em muốn hỏi nếu mình mới bắt đầu học sáo thì nên bắt đầu bằng sáo 6 lỗ thôi hay là dùng sáo hay Tiêu gì cũng được ạ ?

2) Em chưa biết gì về nhạc lý cả, có đọc qua tài liệu "Căn bản về nhạc lý" và thấy khá là khó hiểu, em rất dốt về nhạc lý, chỉ biết có 7 nốt cơ bản và mấy nốt cao thôi nên khi đọc sách đó thì thấy nó giải thích khó hiểu quá. Vậy em xin hỏi với khả năng như vậy thì em có đủ sức để tập môn "Sáo Tiêu" này không ạ ?? Có cần thiết phải nắm rõ về "Nhạc Lý Cơ Bản" thì mới có "cửa" để học ko ?

3) Em có nghe qua một số bài nhạc Instrumental flute khá hay nhưng không phân biệt đâu là Sáo ... Đâu là Tiêu và đâu là PanFlute ? Có cách nào nhận biết được không ??

4) Mọi người xem giùm em trong clip này xem người chơi nhạc dùng Sáo hay dùng Tiêu vậy ?? Có phải là dùng Tiêu không ??

[YouTube:62Nl7CmdwUU]

Cảm ơn các anh chị đã đọc bài và mong được chỉ giáo thêm ạ.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Mình dân nghiệp dư mà, nên cứ tập tới chỗ nào, cần cái gì thì tìm hiểu về nó bác ạ, khi khá rồi nghiên cứu kỹ tiếp theo.

Về câu hỏi của bác "có học được sáo ko" thì xin trích lời của 1 người (tui ko nêu tên vì ko biết anh ý có đồng ý ko) tập sáo, chơi sáo hơn 10 năm, trả lời 1 người cũng có câu hỏi tương tự như của taffer trong 1 buổi tập ở Nghĩa Đô "từ chỗ không biết gì đến chơi được tí chút thì sáo gần như là loại nhạc cụ dễ nhất rồi còn gì"

Clip bạn gửi tôi nghe ra là sáo, nhưng có vẻ ko phải sáo vn.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
mình nghĩ nó giống như âm sáo dọc làm theo kiểu Mỹ á !
Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Bài này nó thổi bằng sáo dọc đấy bạn ah. Giống cái sáo trong bài My heart will go one ấy ( bạn lên youtube searche cái tên này nhé,cái bản mà celine Dion hát ấy. Đoạn đầu có thổi 1 đoạn bằng sáo dọc đấy) Nhưng mà bạn vẫn có thế dùng sáo ngang  của VN để thổi được(mặc dù âm thanh ko hoàn toàn giống 100% )
Page 1 of 1 (4 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net