Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Đề nghị sự giúp đỡ của anh Lãng Tử

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 1 Follower

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
haohange1984 Posted: 03-17-2009 22:32

Anh Lãng Tử hướng dẫn em cái này đi:

1) Khi ta có một bản nhạc đệm trong tay thì cách để xác định cây sáo nào thích hợp  với bản nhạc đó (sáo đô, sáo rê.....), và bài đó viết ở giọng nào như thế nào?

2) Với những bài nhạc đệm không có một chút giai điệu nào trong đó, chỉ có tiếng đập phách bụp bụp chát chát (như bài trên chẳng hạn) thì làm sao thổi cho khớp với bản nhạc đó. Cách Xác định đâu là chỗ bắt đầu thổi. Đâu là chỗ bắt đầu câu tiếp theo...

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Anh langtu vào giúp bác ấy dùm đi, bác ấy chắc cũng sốt ruột lắm rồi !
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
cám ơn bác Mod đã di chuyển yêu cầu của em vào đây.
多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
haohange1984:

Anh Lãng Tử hướng dẫn em cái này đi:

1) Khi ta có một bản nhạc đệm trong tay thì cách để xác định cây sáo nào thích hợp  với bản nhạc đó (sáo đô, sáo rê.....), và bài đó viết ở giọng nào như thế nào?

2) Với những bài nhạc đệm không có một chút giai điệu nào trong đó, chỉ có tiếng đập phách bụp bụp chát chát (như bài trên chẳng hạn) thì làm sao thổi cho khớp với bản nhạc đó. Cách Xác định đâu là chỗ bắt đầu thổi. Đâu là chỗ bắt đầu câu tiếp theo...

MHM trả lời 1 cách đơn giản như sau:

1/ Dò nốt đầu hoặc cuối bài, nghe điệu trưởng hay thứ=> gam cần chơi.

2/ Không có phương pháp nào cụ thể cho câu hỏi này của bác  vì chẳng bài nào giống bài nào và cũng không phần đệm nào giống phần đệm nào.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

thanks MHM.

đối với câu hỏi 2 MHM có thể nói rõ hơn được không. Tại sao lại không giống nhau, mình cứ tưởng mỗi ô nhịp có bao nhiêu phách thì trong nhạc đệm sẽ đập, hoặc là phách mạnh sẽ đập mạnh hoặc dùng một nhạc cụ khác để đập(trống, mõ) để phân biệt với phách nhẹ . Bạn có thể đưa vài trường hợp mà nhạc đệm thường dùng.

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
 Nói hoài về trường hợp phách mạnh nhẹ càng thêm rối, vì quanh quẩn chỉ vài cái nhịp cơ bản đã nói ở những phần khác. Còn phần đệm thì có cả ngàn trường hợp khác nhau nên không có cái nào giống cái nào nên không trả lời câu hỏi này cho bạn đc . Bạn cũng đừng quan tâm đến nó làm gì, xem bài đệm nó intro mấy phách và dựa vào bản nhạc có sẳn mà chơi thôi. Như bạn hát karaoke vậy đó.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
theo em đc biết thỳ hình như có 6 âm xài thăng giáng trừ Mi ra. Mấy bài buồn thường bắt đầu âm trầm( fà sòn đô rê) để dễ biểu đạt cảm xúc. lọai này nên xài loại sáo rê hoặc sáo sol . Mấy bài vui thì ở âm cao biểu hiện cảm xúc vui tươi. ở loại này nên xài loại trầm 1 tý vì loại cao khi lên cao độ 3 >4   tiếng véo von . mình nên xài loại La trầm hoặc là sáo si. Em góp ý kiến mọn có sai gì mong các bác chỉ ra cho em.
Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

daocongthuan:
theo em đc biết thỳ hình như có 6 âm xài thăng giáng trừ Mi ra. Mấy bài buồn thường bắt đầu âm trầm( fà sòn đô rê) để dễ biểu đạt cảm xúc. lọai này nên xài loại sáo rê hoặc sáo sol . Mấy bài vui thì ở âm cao biểu hiện cảm xúc vui tươi. ở loại này nên xài loại trầm 1 tý vì loại cao khi lên cao độ 3 >4   tiếng véo von . mình nên xài loại La trầm hoặc là sáo si. Em góp ý kiến mọn có sai gì mong các bác chỉ ra cho em.

MHM góp ý mhé, bất cứ nốt nào cũng có # và b .

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
music_heal_mysoul:

daocongthuan:

MHM góp ý mhé, bất cứ nốt nào cũng có # và b .

có vụ này nữa ah MHM

tưởng Do và Mi không có #

và Fa + si không có b nhỉ?

Hận đời đen bạc Hận kẻ bạc tình... Lấy máu của mình Viết lên tám chữ: "Bút bi Thiên Long Vừa rẻ vừa đẹp"
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thanh5114:

có vụ này nữa ah MHM

tưởng Do và Mi không có #

và Fa + si không có b nhỉ?

Theo bình quân luật thì hình như :

Do# = Reb

Do = Si#

Sib = La#

Mi# = Fa

Fab = Mi

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net