Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Xin chỉ giáo

rated by 0 users
This post has 5 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
saovn Posted: 03-10-2009 11:16

Các anh ơi, cây sáo như thế nào là 1 cây sáo chuẩn??? Cho em xem hình ảnh luôn được không, em mới mua 1 cây mà chả biết như thế nào nữa, hix !!!

Đam mê sáo, sắp xa tổ quốc, cần có tiếng sáo để nhớ về quê hương.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

bác hỏi vậy thì làm khó anh em rồi, cây sáo chuẩn là cây sáo khi thổi làn hơi vào thì tại vị trí các lỗ bấm tương ứng với các note thì tần số của âm phát ra phải bằng tần số của các note 

vd note la có f = 440 Hz thì khi thổi làn hơi vào thì f cũng bằng 440 Hz

nhưng cái ấy chỉ là tương đối thôi vì làn hơi của mỗi người là khác nhau

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
còn hình ảnh cây sáo thì ko thể diễn tả được âm sắc cũng như độ chuẩn vì có những cây sáo trông bề ngoài rất đẹp nhưng lại ko chuẩn ví dụ như mấy cây sáo bạn mua ngoài chợ đó, còn có những cây sáo mộc mạc nhưng về độ chuẩn của nó thì ko chê được vào đâu vd sáo của thầy Sơn, thầy Vượng , anh thoong, ch Tan, anh lee, anh MHM, nếu bạn yêu thích thổi sáo thì hãy bóp bụng đầu tư một cây nhưng bù lại bạn sẽ có một cây sáo chuẩn theo đúng kn của bạn

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

saovn:

Các anh ơi, cây sáo như thế nào là 1 cây sáo chuẩn??? Cho em xem hình ảnh luôn được không, em mới mua 1 cây mà chả biết như thế nào nữa, hix !!!

Trước hết bạn có thể download phần mềm Tuner_e và xem hdsd ở đây :

http://damsan.net/forums/thread/19495.aspx

Đo được cao độ các note bạn tham khảo bài trích này :

Nguyen Tan:

Để hổ trợ các bạn kiểm tra sáo của mình xin nói thêm về âm giai.

để tính âm giai của cây sáo, các bạn theo quy tắc sau :

-         khi gọi âm giai của tone  gì thì nốt đó là chủ âm : ví dụ âm giai đô thì chủ âm là nốt đô, âm giai si giáng thì chủ âm là nốt si giáng (si bémol)

-         Sau đó tính từ chủ âm lên các nốt sau kế cận theo quy tắc  : 1cung, 1 cung, nửa cung, 1 cung, 1 cung, 1 cung, 1 cung, rồi nữa cung cuối cùng để trở lại chủ âm ở bát độ sau. Tức là cứ 2 lần 1 cung, đến 1 lần nửa cung, rồi 3 lần 1 cung và 1 lần nữa cung

-         Cụ thể theo bảng sau :

âm giai

bịt 6 lổ

mở 1 lổ

mở 2 lổ

mở 3 lổ

mở 4 lổ

mở 5 lổ

mở 6 lổ

bịt 6 lổ thổi mạnh

sáo Do

do

re

mi

fa

sol

la

si

do

sáo Si

si

reb(do#)

mib(re#)

mi

solb(fa#)

lab(sol#)

sib(la#)

si

sáo Sib

sib

do

re

mib(re#)

fa

sol

la

sib(la#)

sáo La

la

si

reb(do#)

re

mi

solb(fa#)

lab(sol#)

la

sáo Sol

sol

la

si

do

re

mi

solb(fa#)

sol

sáo Fa

fa

sol

la

sib(la#)

reb(do#)

mib(re#)

mi

fa

sáo Mi

mi

solb(fa#)

lab(sol#)

la

si

reb(do#)

mib(re#)

mi

sáo Re

re

mi

solb(fa#)

sol

la

si

reb(do#)

re

Dùng bảng này để kiểm tra sáo của mình có chuẩn theo âm giai tây phương không. Khi có một cây sáo chuẩn , bạn có thể hoà cùng các nhạc cụ khác, kể cả các nhạc cụ dân tộc cũng như nhạc cụ phương tây, hoặc thổi theo lời bài hát, các nốt sẽ theo rất ngọt, không bị lợ.

Các bạn khi  hoà nhạc cụ trong nhóm với nhau, các bạn nên  lấy theo âm giai của cây sáo là tiện nhất, vì các nhạc cụ đều có thể lên dây, còn sáo thì không. Quan trọng là cây sáo phải chuẩn theo âm giai (âm giai gì cũng được).

ym: heartfailz
Not Ranked
tiểu cầm thủ
các bác ơi, hình như nhà bác Sơn ở Tô Hiệu có bán sáo và dạy sáo đúng không. Em muốn học sáo quá !!!
Đam mê sáo, sắp xa tổ quốc, cần có tiếng sáo để nhớ về quê hương.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

saovn:
các bác ơi, hình như nhà bác Sơn ở Tô Hiệu có bán sáo và dạy sáo đúng không. Em muốn học sáo quá !!!

Vâng đúng rồi bạn ạ, giá sáo và tiêu là 100k đến 150k còn sáo mèo thì còn tuỳ nhưng giá ko dưới 200k một cây, tôi cũng vùa qua nhà thầy sắm cây sáo mèo xong

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Page 1 of 1 (6 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net