Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

SÁO TRUNG QUỐC VÀ VN

rated by 0 users
This post has 5 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
ditimuocmo056 Posted: 03-10-2009 0:25
Mấy anh em trong damsan cho mình hỏi, mình ko biết gì về kỹ thuật của sáo Trung Quốc nhưng biết kỹ thuật của sáo VN thì có thể dùng cây sáo TQ để diễn tấu nhạc VN ko? tất nhiên chỉ sử dụng kỹ thuật của sáo VN ?
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Dùng sáo tàu mà thổi nhạc Việt Nam (hay nhạc tây) thì cứ như là mấy ông tây bà đầm hát tiếng Việt, nghe lơ lớ, lợ lợ vừa chỏi tai, vừa mắc cười á ! Tui đã từng nghe lão rùa thổi bài "Bà rằng bà rí" bằng sáo tàu nè, nghe y như đâm dùi vào tai á !

Khắc phục mấy cái chỗ lơ lớ này thì cũng được. Vì sáo tàu nó đi theo hệ... tàu: nốt SI và MI bị non nên chỉ cần dịch giọng để tránh 2 nốt SI và MI này đi hoặc tới đoạn có 2 nốt này thì thổi mạnh hơn bình thường thì hết lợ lợ à !

Cái đó mới chỉ là hết lợ chứ cái âm sắc chát chúa của sáo tàu thì có nhiều người mới nghe đã dội bạc đạn rồi à ! Thích hợp hay không thì bạn xài sáo tàu thổi thử đi rồi biết !

Dụng lực đả lực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Ở hiệu Tất Thắng đường Hào Nam (Hà Nội) cũng có bán cả sáo Mèo do Tàu chế, em có thử thổi mấy câu thấy cứ lệch lệch, không biết có phải cái nốt mi non như anh ninja phán hay ko Wink

Thông tin bên lề về giá cả ở hiệu Tất Thắng (cơ sở 2 ở 39 Hàng Mành)

Giá sáo Mèo do Tàu chế: 600k

Giá mandolin xịn do ... ta chế: 400-600k 

Giá sáo bầu: 300k, hộp 50k - em mới sắm hộ anh Thoòng 1 cây, được khuyến mại cái hộp, hehe

Dùng sáo tàu để thổi nhạc ta, bên showroom anh Hoàng Anh crazy có up mấy bản của thầy Tiến Vượng thổi Quan Họ bằng sáo tàu đó, bạn 056 vào đó lục lọi 1 hồi xem sao

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

kmath:
Dùng sáo tàu để thổi nhạc ta, bên showroom anh Hoàng Anh crazy có up mấy bản của thầy Tiến Vượng thổi Quan Họ bằng sáo tàu đó, bạn 056 vào đó lục lọi 1 hồi xem sao

Cái đó thầy Vượng dùng sáo Việt nhưng mà khoét thêm 1 lỗ dán màng như sáo tàu nên nghe nó rè rè chứ không lợ, chứ không phải thầy dùng sáo tàu chính gốc để thổi đâu !

Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
kmath:

Thông tin bên lề về giá cả ở hiệu Tất Thắng (cơ sở 2 ở 39 Hàng Mành)

Giá sáo Mèo do Tàu chế: 600k

woa.......Sáo mèo Tàu đã giảm 200k so với năm ngoái....hichcic.....khoảng nửa năm trước em có ghé qua cửa hàng này thì cây Mèo Tàu đen đen chia đôi đc có khớp nối nặng chịch có giá 800k.......===>chạy đứt dép

Còn sáo ngang thì mang ra một bao tải to tướng để như củi luộc bánh chưng í.......

Thấy các anh trong nam hay dùng nhạc cụ của hiệu Tất Thắng nhưng không hiểu sao hàng ngoài này nhìn đã chán rùi.......nhất là sáo Trung Cúa......

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Hehe, đợi 3 năm nữa đến đó chắc được tặng không quá Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Page 1 of 1 (6 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net