Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Luyện tập

rated by 0 users
This post has 18 Replies | 0 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Mọi người cho mình hỏi ? Mọi người thổi sáo có bao nhiêu người là lúc thổi không đánh nhịp. Ko hiểu sao chứ mình ko thể làm 2 việc như vậy cùng lúc được . Nếu tập một bài nào đó mình sẽ tìm bài đó và nghe đi nghe lại sau đó thổi theo, có bản nhạc thì nhìn vào đó sửa lại trường độ một chút, Không biết như vậy là tốt hay xấu ? Có ai có cách nào học đánh nhịp đơn giản ko ? không theo kiểu sách vở vì có đọc qua mà làm ko đựơc hix

Còn nữa Khi thổi một bài có lẽ mình sẽ tìm lời bài hát đó học thuộc rồi vừa nhẩm lời bài hát và thổi theo ( vì đã nghe qua giai điệu có lẽ nhờ đó căn trường độ cho note nhạc ) , còn mọi người thì tập như thế nào ? Như vậy là tốt hay xấu?

À còn nữa theo mọi người thì mình nên tập một bài cho hoàn chỉnh , ( có thể thuộc luôn ko cần nhìn sheet nhạc nữa , và có thể nghe lọt tai. ) Hay là tập như thế nào , Mình có thói quen xấu là thổi khi nào chán là thôi à , Thổi hoài một bài nó hơi chán. Nên mình học mỗi bài một chút. Không biết bây giờ thổi được mấy bài hoàn chỉnh nữa. Nhìn sheet có thể thổi đc, Nhưng vì ít khi học hết nên lâu lâu đang thổi bị lỗi một phát. thế là ... mất hứng ... tụt cả quần .

Lẽ ra mình nên đọc thêm một số bài để tìm câu trả lời nhưng mà ..... thôi ko nói nữa.

Cảm ơn... hihi 

ym: heartfailz
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Bác nói đúng rồi đấy mới đầu em tập cũng ko thể nào đánh nhịp và thổi cùng một lúc, luc đó bị thầy Sơn mắng, thầy bắt phải đập nhịp , bây giờ thì em đập nhịp cũng tạp ổn nhưng các kĩ thuật thì chưa ra đâu với đâu cả

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Vậy phải học sao , nhưng thôi để sau rồi tính.

Mình học nhưng thực ra cái khái niệm " Kĩ thuật" để thể hiện một bài sáo thì nó không được rõ ràng lắm. Sách thì mình có đọc qua một hay 2 quyển gì đó. Mình chỉ học theo kiểu thổi làm sao cho nó giống là được , Lúc mà nghe nó khác thì tuỳ tâm trạng . Có lẽ lúc buồn thì nghe hay hơn. còn những lúc khác thổi lên nghe tiếng thôi cũng không có hứng tập , nghe nó cứ sao sao ấy .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Ai hỏi tui có tập nhịp không thì tui hỏi lại: "nhịp là gì vậy ta?", còn kỹ thuật thì trong diễn đàn có hướng dẫn rồi đó.

Thổi đúng nốt là siêu rồi (tui nhiều bài không làm nổi) nhưng nghe thế nó chán, có thêm "kỹ thuật" vào như thêm nốt phụ, láy, luyến ... thì làm cho bản nhạc nghe khác đi. Chính vì thế khi đi thi mới có nhất có nhì, chứ cứ bản nhạc mà chơi thì sao chấm nổi.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

từ trước tới giờ khi thổi là em bật cái guitarpro lên để chơi theo nó, vừa để đúng nhịp vừa để tập thử hoà tấu Stick out tongue Nói chung là mấy phần mềm loại này rất là thích, vừa để luyện tập, vừa để tạo (đạo) bản nhạc cho anh em! :D

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
SapinT:

từ trước tới giờ khi thổi là em bật cái guitarpro lên để chơi theo nó, vừa để đúng nhịp vừa để tập thử hoà tấu Stick out tongue Nói chung là mấy phần mềm loại này rất là thích, vừa để luyện tập, vừa để tạo (đạo) bản nhạc cho anh em! :D

bạn SapinT hướng dẫn cái này cho tôi với. 

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Em có tập guitar . Em thấy đập nhịp bên guitar dể hơn bên sáo . Vì sao ?

Vì khi đàn, chúng ta ngồi (em chưa đứng bao giờ), tư thế rất cố định, cây đàn lại đc ôm , nhịp chân ngon lành . Với lại , đàn chỉ lo tay đàn và chân nhịp nên có thể chia sự tập trung .

Còn thổi sáo, thường là chúng ta đứng (thế nó vừa oai mà vừa có hứng hehe) hơn là chúng ta ngồi . Khi đứng tư thế ko vững như khi ngồi, nên khi đập nhịp mà không tốt thì cơ thể sẽ lắc lư ---> tay cầm sáo lắc lư ---> tiếng sáo cũng ....lắc lư. Với lại khi thổi sáo là vừa cần chân đập nhịp , vừa cần miệng thổi hơi , cần lưỡi thi triển kỹ thuật ----> wá nhiều thứ , rất khó tập trung.

Kinh nghiệm của em với mấy bài lạ : 

Với mấy bài ngắn , em lấy guitar ra bấm nốt cho quen trường độ rồi nhớ mà thổi .

Với mấy bài dài : tống vào encore he he he.

Với mấy bài quen : nghe quen rồi thổi thôi .

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Chapi :Nhịp là gì ? Hỏi thì mình cũng chịu : nó là một cái gì đó liên quan đến trường độ của note nhạc và một số thứ khác .  Thực ra mình có đọc qua nhưng mình và nhiều người cũng phải chịu thua vì cái này rất khó, có lẽ cần nhiều thời gian, kiên nhẫn. hihi thời gian có thừa mà cái còn lại mình thiếu nhiều quá. 

"Kỹ thuật" với mình thật sự không rõ ràng. Nhưng sau khi đọc sách thực sự là mình đã có áp dụng một số kĩ thuật rất cơ bản, mà ko đọc sách thì chưa biết nên nó không rõ ràng. vậy đó. Lúc tập nói là tập cho nó giống là được, tất nhiên là như thế rồi nhưng qua mỗi lần tập thì thêm thắt vào một chút + tập nhiều thì sẽ hay hơn.

Soạn nhạc vào guitarpro à ?  ( hỏi vậy vì mình cũng chưa sử dụng qua ) . Nhưng mình đã từng dùng mấy cái điện thoại di động có phần mềm soạn nhạc, soạn chính xác nghe cũng được. Với lại bây giờ có Internet có cái gì mà không thể tìm chứ, mấy bài nhạc thì tìm càng đơn giản hơn.

TiếngSáoCôĐơn  : Mình có thể đứng, ngồi cố định nhưng đôi khi lắc lắc tí cũng ko ảnh hưởng lắm. có điều Nếu đánh nhịp cái đầu nó cứ nghĩ đến cái chân không biết đang lên hay đang xuống, lúc đang nghĩ thì khó mà thổi đựơc, nói gì đến đúng trường độ hay ko hix. đối với mình Đó là làm >=3 việc một lúc có lẽ do lười và tập chưa đến đâu nên nó thế.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
votinhcodon:

Với lại bây giờ có Internet có cái gì mà không thể tìm chứ, mấy bài nhạc thì tìm càng đơn giản hơn.

sau này nhờ bạn kiêm công việc tìm nhạc cho mọi người hen bạn .Smile

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Bác votinh mà nhiều thời gian thì nên đi học các thầy, như vậy sẽ nhanh, chính xác hơn mình mày mò tự tập.

Tui hiện giờ chưa có điều kiện đi học nên chỉ tập sơ sơ, chờ 2, 3 năm nữa ổn định sẽ theo học tử tế, không dám tập nhiều vì sợ sai sau không sửa được.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Chapi:

Bác votinh mà nhiều thời gian thì nên đi học các thầy, như vậy sẽ nhanh, chính xác hơn mình mày mò tự tập.

Đúng đúng !

Muốn thổi cho đúng nhịp , theo em chỉ có nước đi học thầy . Lý do chính là để có người nhắc ta khi ta sai .

Nếu bạn VTCĐ làm biếng thì tìm chị nào đó trong nhạc viện về làm gia sư tại nhà . Cứ mỗi lần thổi sai nhịp, chị ấy lại đét vào mông bạn 1 phát nhớ đời , thế thì khoảng 1 tuần là vững nhịp ngay >:D

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

TiếngSáoCôĐơn:
Nếu bạn VTCĐ làm biếng thì tìm chị nào đó trong nhạc viện về làm gia sư tại nhà . Cứ mỗi lần thổi sai nhịp, chị ấy lại đét vào mông bạn 1 phát nhớ đời , thế thì khoảng 1 tuần là vững nhịp ngay >:D

Haha, cao kiến cao kiến Stick out tongue

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
music_heal_mysoul:

sau này nhờ bạn kiêm công việc tìm nhạc cho mọi người hen bạn .Smile

Trừ khi tìm sheet thôi , Nếu tìm bài hát , lời bài hát . thì chắc tìm được Sad

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
TiếngSáoCôĐơn:
Chapi:

Đúng đúng !

Muốn thổi cho đúng nhịp , theo em chỉ có nước đi học thầy . Lý do chính là để có người nhắc ta khi ta sai .

Mình có tìm mà. Mình biết cầm cây sáo từ lâu rồi, nhưng chẳng biết làm gì với nó. Mình cũng muốn tìm thầy lắm chứ , mình đã tìm nhiều mà chưa có . Có lẽ mình chưa có duyên gặp thầy nào cả.  Không biết phải tìm đến bao giờ Sad

Thật sự tìm một người bạn gần nhà để cùng luyện tập bây giờ mình cũng chưa tìm được ! Tongue Tied

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Ở ngoài ấy có thầy Sơn sao bạn ko thử đến học xem.

Tìm sư phụ có khi phải đi xa ngàn dặm kia mà , huống chi nội trong 1 thành phố :D

Page 1 of 2 (19 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net