Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Âm học.

rated by 0 users
This post has 12 Replies | 1 Follower

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
sicore Posted: 01-21-2009 19:16

với kiến thức hạn hẹp của em về âm thanh. và đôi tai dỏm của mình em xin đc trình bày 1 chút.

am B

abc

trên đó là hình dạng sóng âm cùng biểu đồ biện độ của âm si được chơi bởi cây sáo của bác mhm

hình ảnh cho thấy sóng âm của âm B khá tốt dạng sóng gần sin! sau khi đã tích phân tất cả các hợp âm

hình anh dưới cho thấy âm chính có tần số khoang 1khz còn 1 âm khoảng 2khz chính nó đã làm dạng sóng của âm B này không đc trơn tru

(không sin)  các bác có thể thấy ở hình trên nó bị méo

trên đây là vài kiến thức sơ đẳng. mà em thì toàn là kiến thức sơ đẳng ko ah.

mong các bác chỉ giáo.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Có thấy biểu đồ nào đâu ?
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

mỗi âm thanh đều sẽ có 1 tần số riêng. đây chinh là cơ sở để máy tính có khả năng phân biệt giọng nói của con người.

hôm bữa em quang cái tài liệu phân tích mấy cái sóng âm đâu rồi! nên chưa có đầy đủ cơ sở để viết tiếp nhưng cơ bản là thế.

đang tính làm cái máy đo tần số nên cũng tìm hiểu sơ sơ. hi vọng tết này em sẽ hoàn thành việc viết chương trinh cho nó. nói thế thôi cũng chẳng biết có xong không.dù sao em cũng sẽ post mấy cái em biết lên cho mọi người ai biết thì góp ý

hihihi!

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
không biết mấy bác có thấy cái hình không nhỉ? nếu mà không thấy nữa chắc em nhờ mấy bác post luôn dùm cái.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Thấy thì thấy mà cái gì "hez hez" tùm lum không hiểu gì hết trơn =)
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

em hổng dám nói zì cả. nhưng nguyên tắc của cái tuner_E của mấy bác dựa trên nguyên lý ấy. cái này chắc bác lee nhà ta rành lắm. bác ấy có cả mấy năm trời nghiên cứu .

mỗi âm thanh đều có tần số . chính nó tạo ra cái âm mà ta nghe đc. trước đây em có hỏi các bác về cái bảng của tần số của nốt nhạc thực tế mình chỉ cần biêt1 cái là xong rồi cái sau cứ nhân 2 hoặc chia 2 là ok. cái bảng em để trên chỉ có thế thôi. sorry mấy bác em đã múa rìu qua mắt thợ hihihi:D

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

sorry các bác em viết chưa xong. chắc phải để sang năm.

hic

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
thế tóm lại nội dung topic là gì, đọc mà chả hiểu sáo nào ở đây

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

doc cái này hỉu hơn.

http://www.phys.unsw.edu.au/jw/sound.spectrum.html

mình chỉ nói nó là lý thuyết của âm thanh. mà âm nhạc là con của âm thanh( dốt hán việt nên ko biết dùng từ => mượn 1 ít toán để miêu tả)

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cho mình hỏi mục đích của topic là gì vậy ? Tìm cách chế tạo một cái máy đo tần số âm thanh hay là gì ?

Còn nếu nói về sóng âm thì ai đã học qua lớp 12 đều rõ về tần số, âm sắc, họa âm, cường độ âm, mức cường độ âm cả.

Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
thử nghiệm một lát
H3D
  • Filed under:
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
saomuc:

Cho mình hỏi mục đích của topic là gì vậy ? Tìm cách chế tạo một cái máy đo tần số âm thanh hay là gì ?

Còn nếu nói về sóng âm thì ai đã học qua lớp 12 đều rõ về tần số, âm sắc, họa âm, cường độ âm, mức cường độ âm cả.

dùng turn-e đo đi

còn nếu dùng chip thì bạn có thể do theo tần số âm lớn nhất hoặc Fourier để tách sóng lấy mẫu rồi nhận đạng tần số

Page 1 of 1 (13 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net