Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cóa ai hướng dẫn em cách thổi tiêu được ko ?

rated by 0 users
This post has 20 Replies | 2 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
ythienlong Posted: 01-05-2009 6:20
Em là người rất thích nghe thổi tiêu nhưng không biết thổi ? Mấy bác chỉ giùm em cách thổi nhé
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

YThienLong này có liên quan gì tới YThienLong của g4v ko vậy?

Theo ý kiến của mình, bạn nên vào phần Luyện Tập xem các clip hướng dẫn về sáo của anh saotruc trước đi, rồi đọc sơ sơ trong diễn đàn để hình dung về việc học sáo, tiêu. Sau khi xem, đọc xong mà vẫn thích nghe + thổi tiêu, sáo thì tìm mua rồi học theo từng bước như clip hướng dẫn.

Ngoài ra, bạn có thể vào đây xem thêm một số clip hướng dẫn học tinwhistle để biết thêm về tounging, hit, cut, slide, roll

http://tinwhistler.blogspot.com/search?updated-min=2007-01-01T00%3A00%3A00-08%3A00&updated-max=2008-01-01T00%3A00%3A00-08%3A00&max-results=19

http://www.tinwhistler.blogspot.com/

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
nếu có tiêu rùi thì mới nói được, chứ nói ko ko thì bó tay! kinh nghiêm là: có thì khắc biết, ko có thì có nói gì cũng vậy thôi!
rockfan22003@yahoo.com
Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 2

Trước hết bác phải kiếm một cây tiu cái đã --> tập thổi cho kêu. ah! có j bác hỏi lee đấy, lee thổi tiêu cũng ác đấy.

Hình phạt của Spammer

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
lee dạo này đang gom tiền cưới vợ, hỏi hắn mua nhẫn ở đâu thì hắn rành chứ hỏi tiêu..thì phải coi lại àh! hắn dạo này kiêng mấy từ kiểu như là ' tiêu tiêu he he he
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Thưa bác là nếu bác muốn thổi tiêu thì theo em là bác nên thổi sáo trước đã vì thổi tiêu thường khó hơn thổi sáo , cách cầm tiêu cũng khó hơn cầm sáo , cách thổi cũng khõ hơn

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 2
ah! chuthoong ở xa mà rành zữ ta, e ở đây mà ko biết j hết.hic.CÓ PHẢI KO BÁC LEE, BÁC LÊN TIẾNG CÁI COI NÀO ????Stick out tongue

Hình phạt của Spammer

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Ừa !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Chào các bạn, mình cùng mới mua 1 cây tiêu về tự học, nhưng khi thổi sang not khác là rất dễ bị hụt hơi, ko ra âm, và ko thể thổi âm cao được, các bạn có thể hướng dẫn mình cách thổi được không, cám ơn các bạn nhé.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bạn phải tập thêm . Vậy thôi à :D.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

nghe đồn anh LEE cưới vợ ở NHA TRANG .ko bít đám cưới có mời anh em DAMSAN ko he

Bạn mun thổi tiêu vào 4rum tiêu tìm tại liệu thử coi .

nhưng tui nói trước thân hình vạm vở chút , hơi nhiều chút vì chơi tiêu tổn hao công lực hơn sáo nhiều lắm

nhưng dc cái trầm buồn , ko ồn ào và rộn rã như sáo .

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

hitory:
Chào các bạn, mình cùng mới mua 1 cây tiêu về tự học, nhưng khi thổi sang not khác là rất dễ bị hụt hơi, ko ra âm, và ko thể thổi âm cao được, các bạn có thể hướng dẫn mình cách thổi được không, cám ơn các bạn nhé.

Cái ấy em nghĩ vừa do người thỏi mà cũng có thể là do tiêu, nếu cây tiêu của bác mà là hàng chợ thì em nghĩ chắc chỉ dùng để làm cảnh là chính vì thường mấy loại ấy note ko chuẩn, hoạ may thì kiếm được cây dùng tạm được

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

hitory:

thực ra em thấy cái việc học tiêu sáo này thỳ tự mình tập luyện là chính, hỏi thỳ phải gặp trực típ, chứ onl thế này có bít cũng khó mà nói cho hỉu được, bác cứ tập dần dần rùi tự hỉu ra...."chân lí " thui mà(hic, dốt văn, hok bít dùng từ nào nữa, :D)

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Muốn thổi tiêu thì đầu tiên bạn phải thổi cho nó kêu trước đã. Để thổi cho kêu thì bạn kê môi vào thổi giống như thổi vào nắp bút bi hay 1 ống gì tương tự như vậy.

Khi thổi kêu rồi bạn sẽ dễ tập hơn. Lúc đó bịt các lổ để có âm. Thứ tự nốt  của tiêu cũng giống sáo vậy. Chỉ có phải sử dụng đến 2 ngón cái để bịt, mở  2 lổ bên dưới ( tiêu 4+2) hoặc  1 ngón cái và 1 ngón út (tiêu 4+1+1).

Lúc đầu chưa đứng để thổi được, bạn có thể ngồi, tựa cây tiêu vào chân để giảm áp lực cho ngón cái. 

Để thổi âm cao dễ hơn, bạn đưa đầu cây tiêu gần về phía bụng.

Phần còn lại đúng như các bạn ở trên đã nói .

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ

Ai bảo bạn rằng thổi sáo dễ hơn thổi tiêu khi học thổi sáo đầu tiên để thổi cho nó kêu thì sáo đã khó hơn tiêu rồi còn các ngón thì tương tự nhau không khác nhau là mấy mà trong khi cầm thì cầm tiêu cũng khó hơn cầm sáo còn về vấn đề bạn học tiêu thì theo mình trước tiên bạn phải thuộc các nốt đã bạn tìm bọn trẻ con mượn nó mấy bài tập đọc nhạc hoặc bạn hát bạn thuộc rồi tập thổi theo các bài đó cho thuộc tay khi đến một trình nhất định bạn có thể mò nốt khi nghe nhạc rùi thì Vân Vân nhưng cái quan trọng nhất là phải kiên trì tập luyện mới mong có kết quả mới đầu tập bạn có thể không thổi được ngắt ngứ  ngập ngừng rồi thì đủ thứ nhưng bạn thổi được một bài thì bài thứ hai dễ hơn một chút cứ một chút như vậy chẳng mấy ngày bạn giỏi cả vậy nha.. Chúc bạn thành công ..Nếu bạn kiên trì À quên nếu có cô nào than phiền nghe bạn thổi điếc tai thì cũng đừng nản nhaYesYesYes

Độ mình độ thế độ người ta Tu tâm tu tính tu cho mình

Page 1 of 2 (21 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net