Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Khoe sáo (^^!!)

rated by 0 users
This post has 3 Replies | 0 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
tieusao Posted: 12-23-2008 5:57

Hê hê hê. Thỉnh thoảng up bài cho các bác ném đá chơi. Chả là vừa tự sướng xong cây sáo trầm nên em khai trương cả nhà bài này http://www.mediafire.com/?sharekey=ea371bdee699edd3d2db6fb9a8902bda

Bài hát nghe thì rất hoành tráng hào hùng nhưng qua tiếng sáo của em nghe nó cứ xìu xìu, ko còn ra chất. Mọi người ai thấy nhức tai tức mắt thì cứ tự nhiên ném nhé. Chả là ngày ngày cũng có dùng tiếng sáo ôn tồn của mình làm phá sự bình yên quanh hàng xóm nên thường xuyên phải né: dép, đá, gạch đâm thành quen, nên bây giờ cứ hễ nhìn thấy ai giơ dép đá gạch là sướng ko chịu được. Mọi người nhiệt tình vào nhé cho em mau tiến.

*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

tiếng sáo của bác nghe rất nhẹ nhõm ,dễ chịu. hihi.có 1 độ thong thả. mà chắc bác phải dày dàn kinh nghiệm rùi mới đạt tới được. \ ^_^

cường độ nốt nhạc ổn định. ngắt câu tốt.có giai điệu tiết tấu rõ ràng.

hihi. nói chúng là hay quá bác. khỏi có gì để chê. hi

diễn đàn ngày càng nhiều cao thủ

-----------

còn vài điểm em thấy: bác ngắt câu rõ quá. đâm ra người nghe thấy bác như đang diễn từng câu nhạc 1. chưa có sự nối kết.

và cường độ nữa.  bản nhạc em nghĩ là 1 sự tích trữ cảm xúc.tích trữ giai điệu.có sự biến đổi liên tục về giai điệu và cảm xúc.

có mở đầu , phát triển, cao trào, kết thúc, vì thế các nốt nhạc và âm thanh cũng có sự biến đổi liên tục

các nốt nhạc trước chuẩn bị. cho sự ra đời của các nốt nhạc sau nó.

các nốt nhạc hòa hợp với nhau trong câu nhạc,không đứng riêng lẻ

em nghĩ bác để cho giai điệu nó phiêu 1 tí,tràn đầy 1 tí, tự do tí . hihi. thì cảm xúc bay bổng hơn, không bị gò bó

------------

không biết có phải bác thổi bài này không

http://media.17vn.com/v/jZiYzM4OGM1N.html

Chân bước trên đường xa biết bao ngày qua anh vẫn đi tìm
Em ở phương nao biết bao giờ ta gặp lại nhau nữa
Nhớ mãi ân tình ngày nào mình trao giấc mơ tình yêu
Xa xôi phương nào giờ đành xa nhau biết đâu ngày sau ................

nếu phải thì mong bác lượng thứ chứ . hih. bác làm biến đổi hoàn toàn bản nhạc. làm em nhận không ra nữa. cảm xúc thay đổi, giai điệu ,tiết tấu,tính chất nốt nhạc, .. đều khác .( không biết bác có chủ ý không ? )

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Nếu bác thấy bài của bác nghe chưa được hoành tráng, hào hùng lắm thì là do bác chưa nhấn vào những phách mạnh. Bác chú ý nghe lại bài ca sĩ hát, sẽ thấy có những chỗ họ hát mạnh hơn những chỗ khác, đó là những chỗ phách mạnh, bác thổi sáo cũng phải thổi mạnh hơn.

Xin phép bác onggiamesao, copy 1 đoạn của bác để làm ví dụ. Những chỗ in đậm là phách mạnh, cần phải nhấn vào đấy:

Chân bước trên đường xa biết bao ngày qua anh vẫn đi tìm
Em ở phương trời nao biết bao giờ ta gặp lại nhau nữa
Nhớ mãi ân tình ngày nào mình trao giấc mơ tình yêu
Xa xôi phương nào giờ đành xa nhau biết đâu ngày sau ................

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

ha cám ơn onggia và bác kiri nhé. Ông nói em thổi là biến đổi hoàn toàn bản nhạc, giai điệu. tiết tấu...... và hỏi em là em có chủ ý ko. Câu trả lời của em là ko. Hê hê, em nghe bài hát rồi thổi theo thôi chứ có nôt niếc gì đâu, vài chỗ em có thổi khác đi giai điệu bài hát vì thấy như thế sẽ dễ nghe hơn, mà mỗi lần thổi là mỗi lần một tiết tấu. Em không coi trọng cái này bởi vì em chả bao giờ thổi theo bản nhạc. Mỗi lần thổi là mỗi lần thể hiện cảm xúc khác nhau trong mình, lúc nhanh lúc chậm là theo cảm xúc của mình chứ không phải của bài ^^!!. Cõ lẽ vì thế mà em không bao h thổi đúng theo nôt nhạc và thể hiện được cái hồn của bài hát cả.

Bác kiri nói đúng em chưa xác định phach mạnh phách nhẹ. Cũng cố tình để nhấn những chỗ thấy cần nhưng chưa thể hiện được cảm xúc của bài hát.

Cám ơn ông và bác nhé. Em sẽ luyện thêm. Mà sao mọi người có vẻ chảnh với bài của em vậy. Ai vào nghe qua thì để cho em vài dòng nhận xét với chứ. 

*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Page 1 of 1 (4 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net