Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

chương trình soạn nhạc : ENCORE 4.0

rated by 0 users
This post has 22 Replies | 1 Follower

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
alex Posted: 05-21-2007 6:56

Mình cũng rất muốn tham gia post những bản nhạc và cũng muốn đóng góp cùng diễn đàn nhưng mình ko có chương trình soạn nhạc ...mình có nghe nói về chương trình encore4 có thể soạn nhạc được ...hiện tại trên mạng có địa chỉ nào dowload ko vậy các bạn chỉ dùm mình được ko ?

alex_muathu@yahoo.com- " Âm nhạc là nguồn sống. Sáo trúc là đam mê!"
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

mấy phần mềm dạng này phần lớn là đòi license - bản quyền không à bạn ơi, bạn ra mấy tiệm CD mua thì có ngay, chứ download thì chỉ có bản dùng thử thôi. Bạn vào www.google.com search Encore hay MagicScore hoặc music composer thì ra nhiều lắm. 1 nơi nữa có nhiều software để download là www.download.com

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
vnluc replied on 05-21-2007 21:54

Hi Alex,

Bạn có thể dùng Finale Notepad. Có bản Free đấy: www.finalemusic.com/notepad/

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
hehe hay quá, thêm tag ngay
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Gửi mấy pác trang web software cho việc chế tao flute

http://www1.ocn.ne.jp/%7etuner/tuner_e.html

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
pác le ơi ... khoét cái lỗ thổi thế nào vậy ...tui đọc rùi mà ko hiểu !

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
dạ thưa đại ca , đó là lỗ thổi của cây sáo Nhật Sakuhachi, ko phải sáo ta của mình đâu, pác cứ việc nghiên cứu các phần mềm chế tạo sáo là , để hiểu sâu thêm thì pác nên nghiên cứu thêm về vật lý âm thanh thì việc chế tạo sáo sẽ có nhiều phát kiến hơn (vì các phần mềm này đều dựa trên vật lý âm thanh ) 
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

về lí thuyết âm thanh alex cũng đã nghiên cứu trên cây sáo trúc của ta rùi chứ bộ .

nhưng về hình vẽ và những dẫn cứ của bài viết chế tạo cây sáo nhật đó ... chỉ có cái lỗ thổi là alex ko hình dung và hiểu được thui !

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Đây là phiên bản Encore 4.5.3 update lên 4.5.5 tui có, dung lượng ít...(tất nhiên là dùng Key) còn bản hướng dẫn bằng tiếng việt, để bữa nào tìm thấy tui sẽ post sau

http://www.mediafire.com/?7tn0t0aevwl

Nhớ đọc hướng dẫn trước khi cài.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Pác alex đừng dỗi mà , em chỉ muốn nhắc pác về góc độ họ viết ra những phần mềm đó thui mà , vì những phần mềm này đều dùng những công thức vật lý mà mình mò hoài vẫn chưa ra . Giới thiệu cho các pác 1 phần mềm chế tạo sáo và clarinet của nước ngoài , mong các pác nghiên cứu dùm Lee với :

http://www.kingsmills.us/twcalc/twcalc.htm 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Trong trang này có phần hướng dẫn cách dùng ( manual ), em đang cố gắng dịch ra để xem coi nó tính toán chuyện làm sáo ra sao ? pác Alex có gì thì vào phụ dịch với em với nghen
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

Bác lee à .... phần hướng dẫn làm bằng tay cũng ko có chi cả đâu

Alex ngồi một lát và tạm dịch nó ra như thế  này  :

Hướng dẫn làm sáo bambo bằng ống nhựa PVC

Thật là dễ dàng để làm một cây bambo flute bằng một ống nhựa PVC , và cũng rất là rẻ tiền . Bạn chỉ mất có 1USD và chỉ mất có nửa ngày là hoàn thành nó . Nếu bạn có một mũi khoan điện , bạn sẽ dễ dàng hoàn thành nó trong vòng 30 phút . Âm thanh của nó xẽ đẹp như một shakuhachi tht

Bức tranh bên trái là tài liệu cho một cây Shakuhachi bằng ống nhựa PVC (đường kính = 20mm ) và một đoạn nối  bằng PVC .

Bạn cần có một cây thước  , một cây kéo , một cái máy cắt , một cái cưa và một cây bút .

Bức tranh bên phải : Nếu bạn ko có một cái máy khoan điện , hoặc một cái máy cầm tay , bạn có thể đục thủng lỗ của ống nhựa PVC bằng một cây kéo .

Đề làm cái lỗ này bạn sẽ cần nhiều thời gian hơn là dùng máy khoan và sẽ gặp ko ít những khó khăn . Nếu bạn có máy khoan thì công việc đó sẽ rất thuận tiện , và dễ dàng , mà còn rất là nhanh nữa .

Đầu tiên bạn cắt ống nhựa PVC làm 2 đoạn . Sau đó cắt ống nhựa PVC dài 55cm . Và bạn cần có một lọ keo gắn nhựa .

Bức tranh bên dưới thể hiện cho bạn biết cắt lỗ thổi cho cây bambo flute . Như biểu diễn của bức tranh thì đường kính của ống nhựa là 10mm đặt trên 54,3 cm của ống nhựa PVC .

Bức tranh bên dưới chỉ cho bạn về cách khoét các lỗ phát âm của cây flute bambo

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
ko biết viết thế này đã được chưa nữa ,,  alex chỉ dịch sơ sơ vậy thui .... căn bản nhất của cây flute này là ở cái lỗ thổi bác lee à .... alex ko hiểu và cũng ko thể nào hình dung ra được ở trên tranh cvẽ nữa ...bác lee thấy sao ?
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Alex ui , nhầm rồi , em nói là phần hướng dẫn của phần mềm TWcal đó

nó ở trang này nè : http://www.kingsmills.us/twcalc/twmanual.htm, pác giúp em 1 tay nhé, để xem coi bọn tây nó dùng những tiêu chí gì đễ chế tạo sáo

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
bác  leeaf...nhìn nhức mắt quá ... bác ngẫm đến đâu rùi thế .... trước hết alex sẽcố gắng dịch ra sớmvà sẽ cùng bác lee nghiên cứunha .....trông lan giải và khó quá nhỉ !
Page 1 of 2 (23 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net