Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cùng chung sức hoàn thành Tài liệu kỹ thuật Sáo trúc bằng Encore~!?!

rated by 0 users
This post has 66 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Em là thành viên mới,em cũng thích thổi sáo lắm.Làm ơn bác fool gửi tài liệu cho em với nhé.Thanks bác nhiều.

vtt43hp@yahoo.com

Bao giờ cũng phải luôn luôn có một nơi nào đó để đến. Bạn hãy yêu tự do hơn tất cả và làm điều thiện ở bất cứ nơi nào có thể.
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Em có ý kiến thế này, các anh xem xét:

- Cái quyển bài tập kỹ thuật này anh foolagain scan lên máy tính, tìm cách đưa về file pdf. Em tin việc này anh làm được và sẽ làm nhanh gọn hơn việc đánh = encore nhiều. Sau đó book mark vài chương trong cái file pdf cho dễ tra cứu.

- Cái quan trọng mà em thấy diễn đàn mình thiếu là hệ thống thứ tự bài tập các bài từ thấp đến cao. Theo kiến thức hạn hẹp của em về các bài post trên damsan thì em chỉ biết có 1 bài "trình tự các bài tập mở đầu" trong box hướng dẫn luyện tập. Mà entry này vừa mừng sinh nhật 2 tuổi của nó!!! Còn các video trong damsan thi em công nhận là nó hay nhưng newbie cứ đâm đầu vô tập "Câu hò bên bờ Hiền Lương" thì Tongue Tied

- Em kiến nghị dành riêng 1 box cho dự án này: 1 entry chủ locked chỉ do mod xử lý làm 1 cái mục lục kết nối các entry khác như 1 cái mục lục dẫn đến các chương trong sách.

+ 1 bài tập kỹ thuật trong sách sẽ kèm theo vài bài hát và các video của bài hát đó. Ví dụ. Các bài tập đầu tiên chỉ có nốt đen thì ta kèm theo nhạc phổ và video của bài Làng tôi hay Tập đếm... Mỗi chương cho 1 entry riêng hoặc mỗi bài hát càng tốt.

+ Ta khuyến khích các thành viên mới tập nếu tập xong 1 chương nào đó thì sẽ post mp3 lên hoặc video càng tốt. Các thành viên pro sẽ nhận xét góp ý.

- Những cá nhân đã đăng ký tham gia việc đánh Encore sẽ chọn 1 chương trong quyển "BT kỹ thuật" này theo sức của mình rồi tìm nhạc phổ, làm video/mp3 về 1 bài hát liên quan đến chương đó. Em nghĩ việc này sẽ làm lẹ hơn việc đánh Encore vì đỡ mất thời gian học Encore và em thấy bản scan là đủ đẹp rồi ( kô nhất thiết phải perfect như bản Encore).

Đây là ý kiến của em, mong các anh xem xét 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Mình thấy bạn ý tưởng của bạn dam_me_sao thiệt hay lắm.Mình thích thổi sáo  và cũng đang bắt đầu luyện tập.Nhưng mình ko biết nên tập theo trình tự nào cả ,nên học kĩ thuật nào trước và luyện tập bài nào cho nhuần nhuyễn kĩ thuật đó.Mình tin tuy không có thầy dạy nhưng sự giúp đỡ nhiệt tình của các anh chị em trong diễn đàn Damsan sẽ giúp mình mau tiến bộ.

Bao giờ cũng phải luôn luôn có một nơi nào đó để đến. Bạn hãy yêu tự do hơn tất cả và làm điều thiện ở bất cứ nơi nào có thể.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Có mấy chuyện em nghĩ phải nói trước . Kẻo sau này chỉnh ko kịp .

Công lực em ko đủ , nên layout nó vốn thế nào thì em chép thế nấy. Như ban đầu tạo layout là 6 system và 8 measures/system thì chỉ là vậy chứ ko thể sytem này 1 measures system sau 8  measures ròi system sau nữa 7 measures là làm không đc . Vậy nên sẽ có measures em để trống . Nếu cần thì em sẽ bỏ dấu lặng vào những measure đó . Anh Fool có duyệt ko ạ ?

Ví dụ : Ảnh gốc :

Chuyển Encore :

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Để chỉnh số measure ở mỗi system thì có thể: đánh dấu system cần chỉnh --> vào score --> measure per system rồi chỉnh

Để xóa ký hiệu time signature "thừa" ở cuối mỗi system cho đẹp thì: chọn system cần chỉnh -->  view --> show/hide --> bỏ dấu chọn ở "time signature" trong khung "reminder"

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Thank bác Chapi Big Smile
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

@sunrise: bạn hãy chờ cho đến khi dự án này hoàn thành nhé.

dam_me_sao:

Em có ý kiến thế này, các anh xem xét:

- Cái quyển bài tập kỹ thuật này anh foolagain scan lên máy tính, tìm cách đưa về file pdf. Em tin việc này anh làm được và sẽ làm nhanh gọn hơn việc đánh = encore nhiều. Sau đó book mark vài chương trong cái file pdf cho dễ tra cứu.

- Cái quan trọng mà em thấy diễn đàn mình thiếu là hệ thống thứ tự bài tập các bài từ thấp đến cao. Theo kiến thức hạn hẹp của em về các bài post trên damsan thì em chỉ biết có 1 bài "trình tự các bài tập mở đầu" trong box hướng dẫn luyện tập. Mà entry này vừa mừng sinh nhật 2 tuổi của nó!!! Còn các video trong damsan thi em công nhận là nó hay nhưng newbie cứ đâm đầu vô tập "Câu hò bên bờ Hiền Lương" thì Tongue Tied

- Em kiến nghị dành riêng 1 box cho dự án này: 1 entry chủ locked chỉ do mod xử lý làm 1 cái mục lục kết nối các entry khác như 1 cái mục lục dẫn đến các chương trong sách.

+ 1 bài tập kỹ thuật trong sách sẽ kèm theo vài bài hát và các video của bài hát đó. Ví dụ. Các bài tập đầu tiên chỉ có nốt đen thì ta kèm theo nhạc phổ và video của bài Làng tôi hay Tập đếm... Mỗi chương cho 1 entry riêng hoặc mỗi bài hát càng tốt.

+ Ta khuyến khích các thành viên mới tập nếu tập xong 1 chương nào đó thì sẽ post mp3 lên hoặc video càng tốt. Các thành viên pro sẽ nhận xét góp ý.

- Những cá nhân đã đăng ký tham gia việc đánh Encore sẽ chọn 1 chương trong quyển "BT kỹ thuật" này theo sức của mình rồi tìm nhạc phổ, làm video/mp3 về 1 bài hát liên quan đến chương đó. Em nghĩ việc này sẽ làm lẹ hơn việc đánh Encore vì đỡ mất thời gian học Encore và em thấy bản scan là đủ đẹp rồi ( kô nhất thiết phải perfect như bản Encore).

Đây là ý kiến của em, mong các anh xem xét 

@ dam_me_sao :  Việc chuyển bản nhạc scan sang pdf cũng đơn giản thôi, nhưng do photo nhiều lần nên chất lượng hình ảnh kém (hay do tui không chỉnh mấy thông số khi scan nhỉ).

Các file bài tập được đánh bằng Enc sẽ rất có ích cho các bạn mới tập sáo, kiểm soát về nhịp, phách, tốc độ,đảo phách, nghịch phách...

Các góp ý còn lại thì tui không có ý kiến gì

@branchtell: để ký hiệu lổ thổi tròn, đều nhau bạn chỉ vẽ 1 lần sau đó sao chép bằng phím Ctrl+Click trái chuột kéo thả nhé

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Hic , em hỏi cái này hơi dốt . 4/4 = C . Vậy 2/4 thì mình thay bằng chữ gì vậy ?
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

2/4 = 4/4 : 2

mà 4/4 = C

=> 2/4 = C x 1/2 = C/2 Big Smile

Nói giỡn thôi, nhịp 2/4 thì ghi ra 2/4 luôn không có kí hiệu thay thế.

Chỉ có C là thay cho 4/4 và C gạch là thay cho 2/2 thôi.

Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
ninja:

2/4 = 4/4 : 2

mà 4/4 = C

=> 2/4 = C x 1/2 = C/2 Big Smile

Nói giỡn thôi, nhịp 2/4 thì ghi ra 2/4 luôn không có kí hiệu thay thế.

Chỉ có C là thay cho 4/4 và C gạch là thay cho 2/2 thôi.

Hic , em có 1 trang mà trong đó có lần nhịp 2/4 , ko biết làm sao . Thôi thì chắc phải khác tí với như bản gốc (miễn giữ đúng nhịp) .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Em xin thông báo em đã hoàn thành phần của mình và đã gửi lại cho anh foolagain. Anh còn phần nào cần chuyển sang encore thì gửi tiếp cho em anh nhé.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Chúc mừng bạn Chapi đã hoàn thành sớm.

Hehe, chắc kỳ này scan gửi trước cho Chapi cuốn Độc tấu các nhạc cụ VN khoảng 800 trang để Chapi dùng dầnBig SmileBig SmileBig Smile

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Báo cáo , em cũng đã xong ( từ trang 17-trang 29 )

Đã gửi file rar đính kèm cho anh Foolagain .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Hôm nay đã là tuần thứ 3 của cái hẹn 3 tuần rồi Big Smile
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Đã nhận được file của Chapi và Branchtll và kiểm tra xong.

@Chapi: để luyện thêm Encore bạn có thể tải Tài liệu sáo trúc (định dạng pdf) của NS Trần Thanh Trung bên Thư viện.

Page 3 of 5 (67 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net